$114\, cm$ લંબાઈ ધરાવતા સોનોમીટરના તારને બંને બાજુથી જડિત કરેલ છે. બે સોનોમીટરમાં બે ટેકા ક્યાં સ્થાને મૂકવાથી તે ત્રણ ભાગમાં વિભાજિત થાય કે જેથી તેમની મૂળભૂત આવૃતિનો ગુણોત્તર $1 : 3 : 4$ મળે?
  • Aએક બાજુથી $36\, cm$ અને $84\, cm$ અંતરે 
  • Bએક બાજુથી $24\, cm$ અને $72\, cm$ અંતરે 
  • Cએક બાજુથી $48\, cm$ અને $96\, cm$ અંતરે 
  • Dએક બાજુથી $72\, cm$ અને $96\, cm$ અંતરે 
JEE MAIN 2013, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
d
Total length of the wire, \(L=114 \mathrm{cm}\)

\(\mathrm{n}_{1}: \mathrm{n}_{2}: \mathrm{n}_{3}=1: 3: 4\)

Let \(L_{1}, L_{2}\) and \(L_{3}\) be the lengths of the three parts

As \(n \propto \frac{1}{L}\)

\(\therefore \quad \mathrm{L}_{1}: \mathrm{L}_{2}: \mathrm{L}_{3}=\frac{1}{1}: \frac{1}{3}: \frac{1}{4}=12: 4: 3\)

\(\therefore \quad \mathrm{L}_{1}=72 \mathrm{cm}\left(\frac{12}{12+4+3} \times 114\right)\)

\(\mathrm{L}_{2}=24 \mathrm{cm}\left(\frac{4}{19} \times 114\right)\)

and \(\mathrm{L}_{3}=18 \mathrm{cm}\left(\frac{3}{19} \times 114\right)\)

Hence the bridges should be placed at

\(72 \mathrm{cm}\) and \(72+24=96 \mathrm{cm}\) from oneend

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    સ્થિર તરંગનું સમીકરણ $ y = 5\cos (\pi x/3)\sin 40\pi \,t \,cm$ હોય,તો બે નિસ્પંદ બિંદુ વચ્ચેનું અંતર કેટલું ... $cm$ થાય?
    View Solution
  • 2
    તરંગો ${y_1} = \,\,a\,\,\sin \,\,\,\left[ {\omega \,t\,\, + \,\,\frac{\pi }{3}} \right]\,\,$ અને ${y_2} = \,\,a\,\,\sin \,\,\omega \,t$ નો પરિણામી કંપવિસ્તાર છે .
    View Solution
  • 3
    બંધ પાઇપની મૂળભૂત આવૃત્તિ $1500 Hz$ છે,તો મહત્તમ કેટલા ઓવરટોન માણસ સાંભળી શકે?
    View Solution
  • 4
    એક પ્રગામી સમતલ તરંગ $y=2 \cos 2 \pi(330 \mathrm{t}-x) \mathrm{m}$ દ્વારા રજુ કરવામાં આવે છે. તરંગની આવૃત્તિ. . . . . .છે.
    View Solution
  • 5
    “સ્થિર તરંગો” કહેવામાં આવે છે,કારણ કે તેમાં
    View Solution
  • 6
    $500 \,Hz$ આવૃત્તિવાળા ઉદ્‍ગમ સ્થિર અવલોકનકાર તરફ $30 \,m/s$ વેગથી ગતિ કરે છે.તો અવલોકનકાર કેટલી ...... $(Hz)$ આવૃત્તિ સાંભળશે? (હવામાં ધ્વનિનો વેગ $330 \,m/s$ છે.)
    View Solution
  • 7
    $y(x, t) = A\,sin\,\left( {kx - \omega t + \phi } \right)$ વડે દર્શાવતુ પ્રગામી તરંગ ધન $x$ અક્ષની દિશામાં આગળ વધે છે.$t=0$ સમયે તરંગ આકૃતિમાં દર્શાવેલ છે.તો કળા $\phi $ કેટલી હશે?
    View Solution
  • 8
    $5\, gm$ રેખીય ઘનતા ધરાવતા એક ખેંચાયેલ તાર પર ના પ્રગામી તરંગનું સમીકરણ

    $y = 0.03\,sin\,(450\,t -9x)$  છે જ્યાં અંતર અને સમય $SI$ એકમોમાં માપવામાં આવે છે. આ તારમાં તણાવ _____ $N$ હશે

    View Solution
  • 9
    તરંગની તરંગલંબાઇ $ \lambda = 6000{Å}. $ હોય,તો તરંગ સંખ્યા કેટલી થાય?
    View Solution
  • 10
    $30\, m/s$ ના વેગથી ધ્વનિ ઉદ્‍ગમ ,ઉદ્‍ગમ અને અવલોકનકારને જોડતી રેખાને લંબ ગતિ કરે છે.ઉદ્‍ગમની આવૃત્તિ $n$ અને અવલોકનકારને સંભળાતી આવૃત્તિ $n +n_1$ છે.જો ધ્વનિનો વેગ $300 \,m/s$ હોય,તો નીચેનામાથી શું સાચું થાય?

    એક વાહન જેના હોર્નની આવૃત્તિ $n$ છે તે અવલોકનકાર અને વાહનને જોડતી રેખાને લંબ દિશામાં $30\;m/s$ ના વેગ સાથે ગતિ કરે છે. અવલોકનકારને સંભળાતી આવૃત્તિ $n +n_1$ છે, તો (જો હવામાં ધ્વનિનો વેગ $300\;m/s$ છે)

    View Solution