$0.04$ $kgm^{-1}$ ની રેખીય દળઘનતા ધરાવતી દોરી પરના તરંગનું સમીકરણ $y = 0.02sin\left[ {2\pi \left( {\frac{t}{{0.04\left( s \right)}} - \frac{x}{{0.50\left( m \right)}}} \right)} \right]m$ છે.આ દોરીમાં તણાવ ($N$ માં) કેટલું હશે?
  • A$6.25$
  • B$4$
  • C$12.5$
  • D$0.5$
AIEEE 2010, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
a
\(y=0.02(m) \sin \left[2 \pi\left(\frac{t}{0.04(s)}\right)-\frac{x}{0.50(m)}\right]\)

But \(y=a \sin (\omega t-k x)\)

\(\therefore \omega=\frac{2 \pi}{0.04} \Rightarrow v=\frac{1}{0.04}=25 H z\)

\(k=\frac{2 \pi}{0.50} \Rightarrow \lambda=0.5 \mathrm{m}\)

\(\therefore\) velocity, \(\mathrm{v}=v \lambda=25 \times 0.5 \mathrm{m} / \mathrm{s}=12.5 \mathrm{m} / \mathrm{s}\)

Velocity on a string is given by

\(v=\sqrt{\frac{T}{\mu}} \therefore T=\mathrm{v}^{2} \times \mu=(12.5)^{2} \times 0.04=6.25 \mathrm{N}\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    કયાં તરંગ દ્વારા ઊર્જાનું વહન થતું નથી.
    View Solution
  • 2
    $A$ અને $B$ કાર એકબીજાથી વિરુદ્ધ દિશામાં જમીનની સાપેક્ષે $20\, ms^{-1}$ ની ઝડપે ગતિ કરે છે.$A$ કારમાં રહેલ અવલોકનકાર $B$ કારમાથી આવતા ધ્વનિની આવૃતિ $2000\, Hz$ નોંધે છે. તો $B$ માં રહેલ ધ્વનિના ઉદગમની પ્રાકૃતિક આવૃતિ કેટલી .... $Hz$ હશે? ( હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $= 340\, ms^{-1}$)
    View Solution
  • 3
    નાઇટ્રોજન અને હિલીયમ વાયુમાં $300 K $ તાપમાને ધ્વનિની ઝડપનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 4
    $9.0 \times 10^{-4} \;{kg} / {m}$ રેખીય ઘનતા ધરાવતા તારને બે દઢ આધાર સાથે $900\; {N}$ તણાવબળ રહે તેમ બાંધેલ છે. તેની અનુનદીત આવૃતિ $500\;{Hz}$ છે. સમાન તારની તેની પછીની અનુનદીત આવૃતિ $550\; {Hz}$ છે. તારની લંબાઈ $({m}$ માં) કેટલી હશે?
    View Solution
  • 5
    માધ્યમમાં તરંગ પ્રસરણ દરમિયાન કયો ગુણધર્મ બીજા પર આધારિત નથી?
    View Solution
  • 6
    ધ્વનિ ઉદ્‍ગમ $f\, Hz$ આવૃત્તિનું ઉત્સર્જન કરે છે.બે અવલોકનકાર ઉદ્‍ગમથી દૂર વિરુધ્ધ દિશામાં $0.2\, V$ ઉદ્‍ગમની સાપેક્ષે ગતિ કરે છે.તેને સંભળાતી આવૃત્તિનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 7
    $220\, ms^{-1}$ વેગથી ટ્રેન સ્થિર વસ્તુ તરફ ગતિ કરે છે. તેને ઉત્પન્ન કરેલ $1000\, Hz$ ની આવૃતિ વસ્તુ દ્વારા પરાવર્તન થઈને ટ્રેનના ડ્રાઇવરને સંભળાતી આવૃતિ($ Hz$ માં) કેટલી હશે? 

    (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $=330\, ms^{-1}$)

    View Solution
  • 8
    $1$ મીટર લંબાઈનો તાર નિશ્ચિત પ્રારંભિક તણાવ હેઠળ $256 \,Hz$ મુળભુત આવૃતિનો અવાજ છોડે છે. જો તણાવ $1 \,kg$ વજનથી વધારવામાં આવે તો મુળભુત આવૃતિ $320 \,Hz$ થાય છે. તો પ્રારંભિક તણાવ ...............  $kg \,wt$ હોય.
    View Solution
  • 9
    પીયાનોમાં તણાવ $10 N$ છે,બમણી આવૃત્તિ ઉત્પન્ન કરવા માટે તણાવ કેટલું .... $N$ કરવું પડે?
    View Solution
  • 10
    $f$ આવૃત્તિવાળો ઉદ્‍ગમ અને અવલોકનકાર એકબીજા તરફ $\frac{1}{10} V$ ના વેગથી ગતિ કરે છે, તો અવલોકનકારને કેટલી આવૃત્તિ સંભળાતી હશે?(હવામાં ધ્વનિનો વેગ $V\, m/s$ છે.)
    View Solution