$9.0 \times 10^{-4} \;{kg} / {m}$ રેખીય ઘનતા ધરાવતા તારને બે દઢ આધાર સાથે $900\; {N}$ તણાવબળ રહે તેમ બાંધેલ છે. તેની અનુનદીત આવૃતિ $500\;{Hz}$ છે. સમાન તારની તેની પછીની અનુનદીત આવૃતિ $550\; {Hz}$ છે. તારની લંબાઈ $({m}$ માં) કેટલી હશે?
  • A$50$
  • B$100$
  • C$10$
  • D$2$
JEE MAIN 2021, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
c
\(\mu=9.0 \times 10^{-4}\, \frac{{kg}}{{m}}\)

\({T}=900\, {N}\)

\({V}=\sqrt{\frac{{T}}{\mu}}=\sqrt{\frac{900}{9 \times 10^{-4}}}=1000 \,{m} / {s}\)

\({f}_{1}=500 \,{Hz}\)

\({f}=550\)

\(\frac{{nV}}{2 \ell}=500 \ldots . \text { (i) }\)

\(\frac{({n}+1) {V}}{2 \ell}=500 \ldots(ii)\)

\((ii)\, (i)\) \(\frac{{V}}{2 \ell}=50\)

\(\ell=\frac{1000}{2 \times 50}=10\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    ઉદ્‍ગમ સ્થિર અવલોકનકાર તરફ $\frac{1}{10}  V$ ના વેગથી ગતિ કરે છે,તો અવલોકનકારને સંભળાતી આવૃત્તિ અને ઉદ્‍ગમની મૂળ આવૃત્તિનો ગુણોત્તર કેટલો થાય? (હવામાં ધ્વનિનો વેગ $V \,m/s$ છે.)
    View Solution
  • 2
    $L$ લંબાઇની કલોઝડ પાઇપ અને $L’$ લંબાઇની ઓપન પાઇપમાં $ {\rho _1} $ અને $ {\rho _2} $ ઘનતા ઘરાવતાા ગેસ ભરેલ છે. બંને ગેસની દબનીયતા સરખી છે. બંને પ્રથમ ઓવરટોન સાથે અનુનાદિત થાય છે.ઓપન પાઇપની લંબાઇ $ L’=$________
    View Solution
  • 3
    ધ્વનિ ઉદ્‍ગમ અવલોકનકાર તરફ કેટલી ઝડપથી ગતિ કરે કે જેથી અવલોકનકારને અડધી .... $(v)$ આવૃત્તિ સંભળાય?
    View Solution
  • 4
    $A_0$ અને $xA_0$ કંપવિસ્તારવાળા બે તરંગો એક વિસ્તારમાંથી પસાર થાય છે. જો $x > 1$, હોય, તો શક્ય મહત્તમ અને લઘુત્તમ પરિણામી કંપવિસ્તારનો તફાવત કેટલો હોય.
    View Solution
  • 5
    બે સુસંગત અવાજના ઉદગમની તીવ્રતાનો ગુણોત્તર $4: 1$ છે. જ્યારે તે અવકાશમાં વ્યતિકૃત થાય ત્યારે મહત્તમ અને લઘુત્તમ તીવ્રતા વચ્ચે પ્રબળતાનો તફાવત $dB$ કેટલો હોય.
    View Solution
  • 6
    કારની છત પરથી $m$ દળવાળી હલકી દોરી વડે એક $M$ દળવાળા ભારે દડાને લટકાવવામાં આવે છે $(m < < M)$.જ્યારે કાર સ્થિર હોય ત્યારે દોરી પર રચાતા લંબગત તરંગોની ઝડપ $60\ ms^{-1}$ છે. જ્યારે કાર $a$ જેટલા પ્રવેગથી પ્રવેગીત થાય છે ત્યારે તરંગ ઝડપ વધીને $60.5\ ms^{-1}$ થાય છે. ગરૂત્વીય પ્રવેગ $g $ ના પદમાં $a$ નું મૂલ્ય_____ની નજીકનું હશે
    View Solution
  • 7
    બે કાર ${X}$ અને ${Y}$ એકબીજા તરફ $36\; {km} / {h}$ અને $72\; {km} / {h}$ ની ઝડપથી ગતિ કરે છે. કાર ${X}$ માં રહેલ પેસેન્જર સિટી વગાડે છે જે કાર ${Y}$ માં રહેલ પેસેન્જરને $1320 \;{Hz}$ આવૃતિની સંભળાય છે. જો હવામાં ધ્વનિનો વેગ $340\; {m} / {s}$ હોય તો સિટી દ્વારા ઉત્પન્ન થતી સાચી આવૃતિ કેટલા $Hz$ ની હશે?
    View Solution
  • 8
    $t= 0$ સમયે $x-$દિશામાં ગતિ કરતાં તરંગ માટે વિક્ષેપ (disturbance)$y (x, t)$, $y = \frac{1}{{1 + {x^2}}}$ મુજબ અને $t= 2\;s$ દરમિયાન $y = \frac{1}{{\left[ {1 + {{\left( {x - 1} \right)}^2}} \right]}}$ મુજબ આપવામાં આવે છે. જ્યાં $x$ અને $y$ મીટરમાં છે. જો તરંગનો આકાર ગતિ દરમિયાન બદલાતો ના હોય તો તરંગનો વેગ $m/s$ માં કેટલો થાય?
    View Solution
  • 9
    સ્વરકાંટા $A$ અને $B$ ની આવૃતિ સ્વરકાંટા $C$ ની આવૃતિ કરતાં $3 \%$ વઘારે અને $2\%$ ઓછી છે. જો $A$ અને $ B$ દ્રારા $5$ સ્પંદ સંભળાતા હોય તો સ્વરકાંટા $A$ ની આવૃતિ કેટલી હશે?
    View Solution
  • 10
    અવલોકનકાર $n$ આવૃત્તિવાળા સ્થિર ઉદ્‍ગમ તરફ ગતિ કરે છે. તેને સંભળાતી આવૃત્તિ $2n$ હોય,તો અવલોકનકારનો વેગ કેટલો ....  $m/sec$ થાય? હવામાં ધ્વનિનો વેગ $332 \,m/s$ છે.
    View Solution