$30\,cm$ લંબાઈ ધરાવતા તારને બે દઢ આધાર વડે ખેંચેલો રાખતા તે અનુક્રમે $400\; Hz$ અને $450\; Hz$ આવૃત્તિએ તેનો $n$મો અને $(n +1)$ મો હાર્મોનિક ધરાવે છે. જો દોરીમાં તણાવ $2700 \;N$ હોય, તો તેની રેખીય દળ ઘનતા $.......$ $kg/m$ થશે.
A$1.5$
B$6$
C$9$
D$3$
JEE MAIN 2022, Medium
Download our app for free and get started
d \(\frac{ nv }{0.6}=400 \& \frac{( n +1) v }{0.6}=450\)
\(\left[\frac{0.6 \times 400}{ v }+1\right] \frac{ v }{0.6}=450\)
\(= v =30\)
\(\sqrt{\frac{ T }{\mu}}=30\)
\(\frac{2700}{\mu}=900=\mu=3\)
Download our app
and get started for free
Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*
ટ્રેનનું એન્જિન $10\, ms ^{-1}$ ની ઝડપે $400\,Hz$ ની આવૃત્તિ ધરાવતી સીટી વગાડીને પ્લેટફોર્મ તરફ ગતિ કરે છે. ટ્રેનની અંદર બેઠેલા મુસાફરને સંભાળાતી આવૃતિ $..........\,Hz$ છે. (હવાની ઝડપ અવગણ્ય, હવામાં ધ્વાનની ગતિ $=330\,ms ^{-1}$)
એક બાઇક પાછળ પોલિસની કાર $22 m/s$ ની ઝડપથી જઇ રહી છે.પોલીસની કાર દ્રારા $176 Hz $ આવૃતિ ઘરાવતો હોર્ન વગાડવામાં આવે છે. બંને એક $165 Hz$ ઘરાવતા સાઇરન તરફ ગતિ કરી રહયા છે.જો બાઇક સવારને સ્પંદ અનુભવાતા ન હોય તો બાઇકની ઝડપ ... $m/s$ કેટલી હશે? (હવામાં ઘ્વનિની ઝડપ $330 m/s$ )
બે દોરી $X$ અને $Y$ , $4Hz$ સ્પંદ આવૃત્તિ ઉત્પન્ન કરે છે.દોરી $Y$ માં તણાવ વધારતાં, $2 Hz$ સ્પંદ આવૃત્તિ ઉત્પન્ન થાય છે. દોરી $X$ ની આવૃત્તિ $300 Hz $ હોય,તો દોરી $Y$ ની મૂળ આવૃત્તિ કેટલી .... $Hz$ થાય?