\(\Delta = \frac{\lambda }{{2\pi }} \times \phi = \frac{\lambda }{{2\pi }} \times \frac{\pi }{3} = \frac{\lambda }{6} = \frac{v}{{6n}}\) \((\,\because \,\,v = n\lambda )\)
\(\Delta = \frac{{360}}{{6 \times 500}} = 0.12\,m = 12\,cm\)
વિધાન $2$ : જ્યારે ઉદગમ અને અવલોકનકાર ગતિમાં હોય ત્યારે પરાવર્તિત તરંગની આવૃતિ બદલાય છે
(બંને ઉદગમની આવૃતિ $F_1= F_2=500\, Hz$ અને હવામાં ધ્વનિનો વેગ $=330\, m / s$ છે.)