અનુનાદ નળીના પ્રયોગમાં $512 Hz$ નો સ્વરકાંટો વાપરવામાં આવે છે. પ્રથમ અનુનાદ $30.7\, cm$ અને બીજો અનુનાદ $63.2 cm$ પર થાય છે. ઘ્વનિનો વેગ માપવામાં કેટલી ખામી રહે ...... $cm/sec$ ? (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ =$ 332 ms^{-1}$ )
  • A$204$
  • B$110$
  • C$58$
  • D$80$
IIT 2005, Medium
Download our app for free and get startedPlay store
d
(d) Using \(\lambda = 2({l_2} - {l_1})\) ==> \(v = 2n({l_2} - {l_1})\)

==> \(2 \times 512(63.2 - 30.7) = 33280cm/s\)

Actual speed of sound \({v_0} = 332m/s = 33200cm/s\)

Hence error \( = 33280 - 33200 = 80cm/s\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    તરંગનું સમીકરણ $y\, = \,10\,\sin \,\pi \,(0.01\,x - 2.00\,t) \,cm$ હોય,તો કણનો મહત્તમ વેગ કેટલો .... $cm/sec$ થાય?
    View Solution
  • 2
    વાયુમાં ધ્વનિની ઝડપ શેના પર આધાર રાખે?
    View Solution
  • 3
    કોઈ એક ચોકકસ ઓર્ગન નળી માટે પ્રથમ ત્રણ અનુનાદની આવૃત્તિઓ અનુક્રમે $1:3:5$ ના ગુણોત્તરમાં છે. જો પાંચમા હાર્મોનિકની આવૃત્તિ $405\,Hz$ અને ધ્વનિની હવામાં ઝડપ $324\,ms ^{-1}$ હોય, તો ઓર્ગન નળીની લંબાઈ .......... $m$ છે.
    View Solution
  • 4
    $STP$ એ, વાયુ $(\gamma=1.5)$ માં અવાજની ઝડપ $600 \,m / s$ છે. $STP$ એે વાયુના અણુઓની $r.m.s.$ .......... $m / s$ છે.
    View Solution
  • 5
    $300 Hz$ આવૃત્તિવાળું ધ્વનિ તરંગ માધ્યમમાંથી પસાર થાય,ત્યારે માધ્યમના કણનું મહત્તમ સ્થાનાંતર $0.1 cm$ હોય,તો કણનો મહત્તમ વેગ
    View Solution
  • 6
    $9.0 \times 10^{-4} \;{kg} / {m}$ રેખીય ઘનતા ધરાવતા તારને બે દઢ આધાર સાથે $900\; {N}$ તણાવબળ રહે તેમ બાંધેલ છે. તેની અનુનદીત આવૃતિ $500\;{Hz}$ છે. સમાન તારની તેની પછીની અનુનદીત આવૃતિ $550\; {Hz}$ છે. તારની લંબાઈ $({m}$ માં) કેટલી હશે?
    View Solution
  • 7
    $v$ આવૃતિવાળું ધ્વનિતરંગ સમક્ષિતિજ જમણી દિશામાં ગતિ કરે છે,તે ડાબી બાજુ $v$ વેગથી ગતિ કરતાં શિરોલંબ સમતલથી પરાવર્તન થાય છે,માધ્યમમાં ધ્વનિની ઝડપ $c$ હોય તો .....
    View Solution
  • 8
    માધ્યમમાં સ્થિત તરંગનું સુત્ર $y=0.2 \sin (0.8 x) \cos (3000t) \,m$ છે. મહંત્તમ અને લઘુત્તમ સ્થાનાંતરના કોઈ બે અનુક્રમિત બિંદુુઓ વચ્ચેનું અંતર કેટલું હશે.
    View Solution
  • 9
    यदि $2A$ तथा $A$ आयाम तथा समान आवृत्ति तथा गति वाली दो तरंगें एक ही दिशा में संचरित होती हैं, तो उनके परिणामी आयाम का मान होगा
    View Solution
  • 10
    બે તરંગોને લીધે કોઈ એક બિંદુએે વિસ્થાયન $y_1=$ $4 \sin (500 \pi t)$ અને $y_2=2 \sin (506 \pi t)$ છે. તો તેના સંપાતથી શું પરિણામ મળશે.
    View Solution