સ્વરકાંટો અને $95 cm$ અથવા $100 cm$ ના સોનોમીટરનો તારને સાથે કંપન કરાવતાં $4$ સ્પંદ પ્રતિ સેકન્ડ સંભળાય છે. તો સ્વરકાંટાની આવૃત્તિ કેટલી ..... $Hz$ થાય?
  • A$156$
  • B$152$
  • C$148$
  • D$160$
Medium
Download our app for free and get startedPlay store
a
(a) Probable frequencies of tuning fork be \(n + 4\) or \(n - 4\)

Frequency of sonometer wire \(n \propto \frac{1}{l}\).

\(\therefore \) \(\frac{{n + 4}}{{n - 4}} = \frac{{100}}{{95}}\) or \(95\,(n + 4) = 100(n - 4)\)

or \(95n + 380 = 100n - 400\) or \(5n = 780\) or \(n = 156\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    ભૂકંપમાં લંબગત $(S)$ અને સંગત તરંગ $(P)$ ઉત્પન્ન થાય છે, $S$ અને $P $ તરંગની ઝડપ $4.5\, km/sec$ અને $8.0 \,km/sec$ છે, $P$ તરંગ એ $S$ તરંગ કરતાં $4$ મિનિટ વહેલાં નોંધાય તો, ભૂકંપનું કેન્દ્ર સિસ્મોગ્રાફથી કેટલા .... $km$ અંતરે હોય $?$
    View Solution
  • 2
    માધ્યમમાં ધ્વનિની ઝડપ $960\, m/s$ છે,એક બિંદુ પરથી $1 \,min$ માં $3600$ તરંગ પસાર થતા હોય,તો ધ્વનિની તરંગલંબાઇ કેટલા .... મીટર થાય?
    View Solution
  • 3
    દીવાલ તરફ $30 \,meter/sec$ ના વેગથી જતી કાર $600 \,Hz$ ની આવૃત્તિવાળો હોર્ન વગાડતાં ડ્રાઇવરને કેટલી .... $(Hz)$ આવૃત્તિ સંભળાશે? (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ = $330 \,ms^{-1}$)
    View Solution
  • 4
    $t= 0$ સમયે $x-$દિશામાં ગતિ કરતાં તરંગ માટે વિક્ષેપ (disturbance)$y (x, t)$, $y = \frac{1}{{1 + {x^2}}}$ મુજબ અને $t= 2\;s$ દરમિયાન $y = \frac{1}{{\left[ {1 + {{\left( {x - 1} \right)}^2}} \right]}}$ મુજબ આપવામાં આવે છે. જ્યાં $x$ અને $y$ મીટરમાં છે. જો તરંગનો આકાર ગતિ દરમિયાન બદલાતો ના હોય તો તરંગનો વેગ $m/s$ માં કેટલો થાય?
    View Solution
  • 5
    બે તરંગોનાં સમીકરણો નીચે મુજબ આપી શકાય છે.

    $y_{1}=5 \sin 2 \pi(x-v t) \,c m\,$

    $y_{2}=3 \sin 2 \pi(x-v t+1.5) \,c m$

    આ તરંગો એકી સાથે દોરીમાંથી પસાર થાય છે. પરિણામી તરંગનો કંપવિસ્તાર.........છે

    View Solution
  • 6
    માધ્યમ $1$ અને $2$ ની સપાટી પાસે તરંગના પરાવર્તન અને વક્રીભવન માટે સાચું વિધાન પસંદ કરો.
    View Solution
  • 7
    $60 \mathrm{~cm}$ અને $90 \mathrm{~cm}$ લંબાઈ ધરાવતી ખુલ્લી આર્ગન નળી (વાંસળી) અનુક્રમે $6^{\text {th }}$ (છઠ્ઠા) અને $5^{\text {th }}$ (પાંચમાં) હાર્મોનિક (આવૃત્તિ) ઉપર અનુનાદ કરે છે. આપેલા મોડ માટે આવૃત્તિઓનો તફ઼ાવત. . . . . . .$\mathrm{Hz}$થશે. (ધ્વનિનો વેગ $=333 \mathrm{~m} / \mathrm{s}$ )
    View Solution
  • 8
    $8 \times 10^3\,kg / m ^3$ ની ધનતા ધરાવતા એક તારને બે આધારની વચ્ચે $0.5\,m$ પર ખેંચવામાં આવે છે. તારમાં ઉત્પન્ન થતો વધારો $3.2 \times 10^{-4}\,m$ છે. જે $Y =8 \times 10^{10}\,N / m ^2$ હોય, તો તારના દોલનની મૂળભૂત આવૃત્તિ ........ $Hz$ હશે.
    View Solution
  • 9
    દોરી સાથે ઉદ્‍ગમ બાંધીને ફેરવવામાં આવે છે,પરિભ્રમણ સમતલમાં દૂર ઉભેલ વ્યકિતને $A,B$ અને $C$ સ્થાને ઉદ્‍ગમ હોય,ત્યારે સંભળાતી આવૃત્તિ $ {n_1},\;{n_2} $ અને $ {n_3} $ છે.તો
    View Solution
  • 10
    સ્થિર અવલોકનકારથી $800 \;Hz$ આવૃતિ ઉત્પન્ન કરતો સાઇરન  $30\; m/s$ ના વેગથી અવલોકનકારથી દૂર તરફ ગતિ કરે છે. તો અવલોકનકારને સંભળાતી આવૃતિ($Hz$ માં) કેટલી હશે?

    (હવામાં ધ્વનિનો વેગ $330\;m/sec$ છે)

    View Solution