તરંગનું સમીકરણ $y = 3\cos \,\left( {\frac{x}{4} - 10t - \frac{\pi }{2}} \right)$ હોય,તો માધ્યમના કણનો મહત્તમ વેગ કેટલો થાય?
  • A$30$
  • B$3\pi /2$
  • C$43193$
  • D$40$
Easy
Download our app for free and get startedPlay store
a
Maximum velocity \(= A \,\omega \,= 3 \, \times \,10 = 30\)
art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    બે તરંગોનું સમીકરણ

    $y_1=5 \sin 2 \pi(75 t-0.25 x)$

    $y_2=10 \sin 2 \pi(150 t-0.50 x)$

    છે. આ બે તરંગોની તીવ્રતાનો ગુણોત્તર $\frac{I_1}{I_2}$ કેટલો છે.

    View Solution
  • 2
    માધ્યમમાં સ્થિત તરંગનું સુત્ર $y=0.2 \sin (0.8 x) \cos (3000t) \,m$ છે. મહંત્તમ અને લઘુત્તમ સ્થાનાંતરના કોઈ બે અનુક્રમિત બિંદુુઓ વચ્ચેનું અંતર કેટલું હશે.
    View Solution
  • 3
    $20$ સેમી લંબાઈના તારવાળા સોનોમીટર સાથે એક સ્વરકાંટો પ્રતિ સેકન્ડ $5$ સ્પંદ ઉત્પન્ન કરે છે. જો તારની લંબાઈ $21$ સેમી કરવામાં આવે તો સ્પંદની આવૃતિ બદલાતી નથી. તો સ્વરકાંટાની આવૃતિ .......... $Hz$ હોવી જોઈએ.
    View Solution
  • 4
    આપાત તરંગ $P$ હોય,તો પરાવર્તિત તરંગ કેવું થાય?
    View Solution
  • 5
    એક ગિટારમાં સમાન દ્રવ્યના બનેલા બે તારો $A$ અને $B$ જરાક અસમ સ્વરિત છે અને તે $6\, Hz$ આવૃતિનો સ્પંદ ઉત્પન્ન કરે છે જ્યારે $B$ માં તણાવને જરાક ઘટાડવામાં આવે છે, આ સ્પંદની આવૃતિ વધીને $7 \,Hz$ થાય છે જો $A$ ની આવૃતિ $530\, Hz$ હોય તો $B$ ની મૂળ આવૃતિ $.........Hz$ હશે 
    View Solution
  • 6
    બે તરંગો એક સ્થિત તરંગ ઉત્પન્ન કરે છે જેને નીચેના સમીકરણ વડે દર્શાવવામાં આવે છે. 

    ${y}=1.0\, {mm} \cos \left(1.57 \,{cm}^{-1}\right) {x} \sin \left(78.5\, {s}^{-1}\right) {t}$

    ${x}>0$ ના ક્ષેત્રમાં ઉગમબિંદુથી નજીકનું નિસ્પંદ બિંદુ ${x}=\ldots \ldots \ldots\, {cm}$ અંતરે હશે. 

    View Solution
  • 7
    દીવાલ તરફ $72\, km/hr$ ના વેગથી જતી કાર $124 \, vib/sec$ ની આવૃત્તિવાળો હોર્ન વગાડતાં ડ્રાઇવરને સંભળાતી આવૃત્તિ કેટલી .... $vib/sec$ થાય?(હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $= 330\, m/s$)
    View Solution
  • 8
    $S_1$ અને $S_2$ બે ધ્વનિ ઉદગમો સમાન આવૃતિ $660\, Hz$ ઉત્પન્ન કરે છે.સાંભળનાર $S_1$ ઉદગમથી $S_2$ ઉદગમ તરફ $u\, m/s$ જેટલા અચળ વેગથી ગતિ કરે છે અને તેને $10$ સ્પંદ સંભળાય છે.હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $330\, m/s$ હોય તો $u$ કેટલો ... $m/s$ હશે?
    View Solution
  • 9
    માધ્યમમાં કણનું સ્થાનાંતર $y$ આ રીતે વ્યક્ત કરી શકાય છે :

    $y = {10^{ - 6}}\sin (100t + 20x + \pi /4)\;m$, જ્યાં $t$ સેકન્ડમાં છે અને $x$ મીટરમાં છે. તરંગની ઝડપ ($m/s$ માં) કેટલી થાય?

    View Solution
  • 10
    સાંભળવાની ક્ષમતાની લઘુત્તમ હદના અવાજની હાઈડ્રોજન ગેસમાં તરંગલંબાઈ ............... $m$
    View Solution