$150 \mathrm{~cm}$ લાંબી એક બંધ ઓર્ગન નળી (વાંસળી) $350 \mathrm{~cm}$ એક ખુલ્લી ઓર્ગન નળી, કે બંને તેઓની મૂળભૂત આવૃત્તિ સાથે દોલન કરે છે, ની સાથે $7$ સ્પંદ પ્રતિ સેક્ન્ડ આપે છે. ધ્વનિનો વેગ_______$\mathrm{m} / \mathrm{s}$છે.
  • A$754$
  • B$654$
  • C$294$
  • D$354$
JEE MAIN 2024, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
c
\( \mathrm{f}_{\mathrm{c}}=\frac{\mathrm{v}}{4 \ell_1} \quad \mathrm{f}_{\mathrm{o}}=\frac{\mathrm{v}}{2 \ell_2} \)

\( \left|\mathrm{f}_{\mathrm{c}}-\mathrm{f}_0\right|=7 \)

\( \frac{\mathrm{v}}{4 \times 150}-\frac{\mathrm{v}}{2 \times 350}=7 \)

\( \frac{\mathrm{v}}{600 \mathrm{~cm}}-\frac{\mathrm{v}}{700 \mathrm{~cm}}=7 \)

\( \frac{\mathrm{v}}{6 \mathrm{~m}}-\frac{\mathrm{v}}{7 \mathrm{~m}}=7 \)

\( \mathrm{v}\left(\frac{1}{42}\right)=7 \)

\( \mathrm{v}=42 \times 7 \)

\( =294 \mathrm{~m} / \mathrm{s}\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $50\,cm$ લંબાઇની એક ખુલ્લી વાંસળીની મદદથી સંગીતકાર દ્વિતીય પ્રસંવાદી ધ્વનિ તરંગો ઉત્પન્ન કરે છે. ખંડના બીજા છેડા થી એક વ્યક્તિ $10\, km/h$ ની ઝડપથી આ સંગીતકાર તરફ દોડે છે. જો તરંગની ઝડપ $330\, m/s$ છે. તો દોડતી વ્યક્તિને સંભળાતી આવૃતિ _____ $Hz$ ની નજીકની હશે.
    View Solution
  • 2
    એક ધ્વનિ તરંગનું સમીકરણ $y = 0.0015\sin (62.4x + 316\,t)$ છે. તરંગની તરંગલંબાઇ કેટલી થાય?
    View Solution
  • 3
    સ્થિત તરંગમાં, માધ્યમના પ્રત્યેક કણો કઈ રીતે મધ્ય સ્થિતિ પસાર કરે છે.
    View Solution
  • 4
    $A$ અને $B$ કાર એકબીજાથી વિરુદ્ધ દિશામાં જમીનની સાપેક્ષે $20\, ms^{-1}$ ની ઝડપે ગતિ કરે છે.$A$ કારમાં રહેલ અવલોકનકાર $B$ કારમાથી આવતા ધ્વનિની આવૃતિ $2000\, Hz$ નોંધે છે. તો $B$ માં રહેલ ધ્વનિના ઉદગમની પ્રાકૃતિક આવૃતિ કેટલી .... $Hz$ હશે? ( હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $= 340\, ms^{-1}$)
    View Solution
  • 5
    આકૃતિમાં દર્શાવ્યા પ્રમાણે સ્થિત તરંગમાં $A$ અને $B$ સ્થાને રહેલા કણો વચ્ચે કળા તફાવત કેટલો હોય.
    View Solution
  • 6
    દળરહિત $L$ લંબાઈના સળિયાને સમાન લંબાઈ ધરાવતી દોરી $AB$ અને $CD$ વડે લટકાવેલ છે. $m$ દળનો બ્લોક $O$ બિંદુએ લટકાવેલ છે. કે જેથી $BO$ અંતર $x$ છે. $AB$ ની પ્રથમ આવૃતિ અને $CD$ ની બીજી આવૃતિ સમાન થાય તો $‘x’$ નું મૂલ્ય કેટલું હશે?
    View Solution
  • 7
    એક અનુનાદ નળીના પ્રયોગમાં જ્યારે નળીમાં તળીએથી $17.0\, cm$ ઊંચાઈ સુધી પાણી ભરેલું હોય ત્યારે તે આપેલ સ્વરકાંટા સાથે અનુનાદ કરે છે. જ્યારે પાણીનું સ્તર વધારીને $24.5\, cm$ કરવામાં આવે ત્યારે તે ફરીથી તે અનુનાદ કરે છે. જો હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $330\, m / s $ હોય તો સ્વરકાંટાની આવૃતિ કેટલા $Hz$ હશે?
    View Solution
  • 8
    સીધા પાટા પર $20$ $ms^{-1}$ ઝડપથી એક ટ્રેન ગતિ કરે છે.તે $1000$ $Hz$ આવૃત્તિ ધરાવતી વ્હિસલ (સિસોટી) વગાડે છે.પાટા પાસે ઊભેલા એક વ્યકિતને ટ્રેન પસાર થાય ત્યારે સંભળાતી આવૃત્તિમાં થતો પ્રત્યાશીત ફેરફાર _________ $\%$ .( ધ્વનિનો વેગ = $320$ $ms^{-1}$ ) ની નજીક થશે.
    View Solution
  • 9
    $0.2 \;m$ કંપવિસ્તારથી ધન $x-$ દિશામાં ગતિ કરતા તરંગનો વેગ $360\; m/sec$ છે. જો $\lambda = 60\,m$ હોય, તો તરંગનું સાચું સમીકરણ કયું થાય?
    View Solution
  • 10
    સ્થિર તરંગનું સમીકરણ $ y = 4\sin \,\left( {\frac{{\pi x}}{{15}}} \right)\cos (96\,\pi t) \, m$ હોય,તો પ્રસ્પંદ અને નિસ્પંદ બિંદુ વચ્ચેનું અંતર કેટલુ થાય?
    View Solution