બે સુસંગત અવાજના ઉદગમની તીવ્રતાનો ગુણોત્તર $4: 1$ છે. જ્યારે તે અવકાશમાં વ્યતિકૃત થાય ત્યારે મહત્તમ અને લઘુત્તમ તીવ્રતા વચ્ચે પ્રબળતાનો તફાવત $dB$ કેટલો હોય.
  • A$20 \log _{10}(3)$
  • B$10 \log _{10}(2)$
  • C$20 \log _{10}(2)$
  • D$10 \log _{10}(3)$
Medium
Download our app for free and get startedPlay store
c
(c)

Loudness in \(dB =10 \log _{10} \frac{I}{I_0}\)

Let \(L_1=10 \log _{10} \frac{l}{I_0}\)

\(L_2=10 \log _{10} \frac{4 I}{I_0}\)

\(L_2-L_1=10 \log _{10} 4\)

\(=20 \log _{10} 2\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    કયાં તરંગ દ્વારા ઊર્જાનું વહન થતું નથી.
    View Solution
  • 2
    એક સ્વરકાંટાની આવૃતિ $800 \;{Hz}$ છે જે ઉપરથી ખુલ્લુ અને નીચેથી બંધ પાણી ભરેલી નળી સાથે અનુનાદિત થાય છે. ક્રમિક અનુનાદ $9.75 \;{cm}, 31.25\;{cm}$ અને $52.75\; {cm} $ લંબાઈ પર જોવા મળે છે. હવામાં ધ્વનિની ઝડપ કેટલા .....$m/s$ હશે?
    View Solution
  • 3
    બંને છેડે ખુલ્લી હોય તેવી એક નળાકાર નળીની હવામાં મૂળભૂત આવૃત્તિ $f_0$ છે. આ નળીને પાણીમાં ઊભી ડૂબાડતા અડધી નળી સુધી પાણી ભરાય છે. હવે હવાનાં સ્તંભની મૂળભૂત આવૃત્તિ કેટલી થાય?
    View Solution
  • 4
    $f$ આવૃત્તિવાળા ઉદ્‍ગમ સ્થિર અવલોકનકાર તરફ ગતિ કરે છે.તેને સંભળાતી આવૃત્તિ $2f$ હોય,તો ઉદ્‍ગમનો વેગ કેટલો હશે?  હવામાં ધ્વનિનો વેગ $v\, m/s$ છે.
    View Solution
  • 5
    એક બંધ અને ખુલ્લી પાઈપ (નળી)ને સમાન લંબાઈ છે. જો તેમના $7$માં ઓવરટોન (આવૃત્તિઆ) નો ગુણોત્તર $\left(\frac{a-1}{a}\right)  $ છે, તો $a$ નું મૂલ્ચ ___ છે.
    View Solution
  • 6
    બે પ્રગામી તરંગો $y_1=2 \sin 2 \pi(10 t-0.4 x)$ અને $y_2=4 \sin 2 \pi(20 t-0.8 x)$ એક જ બિંદુ પર સંપાત થાય છે. તો $I_{\max}$ નો $I_{\min}$ સાથે ગુણોત્તર કેટલો છે $?$
    View Solution
  • 7
    ધ્વનિ ઉદ્‍ગમ અવલોકનકાર તરફ કેટલી ઝડપથી ગતિ કરે કે જેથી અવલોકનકારને અડધી .... $(v)$ આવૃત્તિ સંભળાય?
    View Solution
  • 8
    દોરીમાં પ્રસરતા લંબગત તરંગને સમીકરણ $y=2 \sin (10 x+300 t)$, વડે દર્શાવાય છે, જ્યાં $x$ અને $y$ મીટરમાં છે. અને $t$ સેકન્ડમાં છે. જે દોરીની ધનતા $0.6 \times 10^{-3} \,g / cm$, હોય તો દોરીમાં તણાવ ............ $N$
    View Solution
  • 9
    ${y_1} = 4\sin \omega \,t$ तथा ${y_2} = 3\sin \,\left( {\omega \,t + \frac{\pi }{2}} \right)$ तरंगों के अध्यारोपण से बनने वाली तरंग का परिणामी आयाम होगा
    View Solution
  • 10
    $20$ $m$ ની એક સમાન દોરીને એક દઢ આધારથી લટકાવવામાં આવેલ છે.તેના નીચેના છેડે નાનું તરંગ સ્પંદ દાખલ કરવામાં આવે છે.આ તરંગ- સ્પંદને ઉપર આધાર સુધી પહોંચવા માટે કેટલો સમય લાગશે? ( $g= 10 $ $ms^{-2}$ લો )
    View Solution