બે સ્વરકાંટા દ્વારા પ્રગામી તરંગ $ {Y_1} = 4\sin 500\pi t $ અને $ {Y_2} = 2\sin 506\pi t$ ઉત્પન્ન થાય છે. પ્રતિ મિનિટમાં કેટલા સ્પંદ ઉત્પન્ન થાય?
A$360$
B$180$
C$3$
D$60$
AIPMT 2005, Medium
Download our app for free and get started
b (b) From the given equations of progressive waves \({\omega _1} = 500\pi \) and \({\omega _2} = 506\pi \)
\( \therefore\) \({n_1} = 250\) and \({n_2} = 253\)
So beat frequency \( = {n_2} - {n_1} = 253 - 250 = 3\) beats per sec
\( \therefore\) Number of beats per min \(= 180.\)
Download our app
and get started for free
Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*
લંબગત તરંગમાં એક જ સંમયે શૃંગ અને નજીકના ગર્ત વચ્ચેનું અંતર $4\;cm$ છે અને તે સ્થાને શૃંગ અને નજીકના ગર્ત વચ્ચેનું અંતર $1\;cm$ છે તે જ સ્થાને બીજું શૃંગ $0.4\;s$ પછી બને છે તો માધ્યમમાં દોલન કરતાં કણની મહત્તમ ઝડપ કેટલી હશે?
$S$ અવાજ ધરાવતું ઉદગમ $50\,m/s$ ની ઝડપે સ્થિર અવલોકનકાર તરફ ગતિ કરે છે. ત્યારે અવલોકનકાર $1000\,Hz$ આવૃતિ માપે છે. ઉદગમ જ્યારે અવલોકનકારને પસાર કરી તેનાથી દૂર જતું હોય ત્યારે તેની આવૃતિ કેટલી ... $Hz$ થાય? (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $350\,m/s$ )