એક સ્વરકાંટાની આવૃતિ $800 \;{Hz}$ છે જે ઉપરથી ખુલ્લુ અને નીચેથી બંધ પાણી ભરેલી નળી સાથે અનુનાદિત થાય છે. ક્રમિક અનુનાદ $9.75 \;{cm}, 31.25\;{cm}$ અને $52.75\; {cm} $ લંબાઈ પર જોવા મળે છે. હવામાં ધ્વનિની ઝડપ કેટલા .....$m/s$ હશે?
A$500$
B$156 $
C$344$
D$172$
NEET 2019, Medium
Download our app for free and get started
c Here \(\lambda=2\left(l_{2}-l_{1}\right)\)
where \(l_{1}=9.75 \mathrm{cm}, l_{2}=31.25 \mathrm{cm}\)
so \(\mathrm{v}=2 \mathrm{n}\left(l_{2}-l_{1}\right)=2 \times 800(31.25-9.75)=344 \mathrm{m} / \mathrm{s}\)
Download our app
and get started for free
Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*
એક મોટી દીવાલની સામે ગતિ કરતાં એક કારના ડ્રાઇવર ધરાવતા કારનો હોર્નને જ્યારે સાંભળે અને પછી જ્યારે તે દીવાલ સાથે અથડાયને પછી આવે ત્યારે તેની આવૃતિ $440\, Hz$ થી $480\, Hz$ જેટલી બદલાય છે. જો હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $345\, ms ^{-1}$ હોય તો કારની ઝડપ ($kmh^{-1}$ માં) કેટલી હશે?
પ્લેટફોર્મ પર રહેલ ધ્વનિ ઉદ્ગમની આવૃત્તિ $5 kHz$ છે.સાઇરન તરફ આવતી ટ્રેન $A$ માં બેઠેલ પેસેન્જરને સંભળાતી આવૃત્તિ $5.5 kHz$ છે. જયારે આ વ્યકિત પોતાની યાત્રા પૂરી કરીને ટ્રેન $B$ માં પાછો આવે,ત્યારે સંભળાતી આવૃત્તિ $6 kHz$ છે,તો $ B$ અને $A$ ટ્રેન ના વેગનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
એક એંજિન પર્વત પર અચળ વેગથી ચડે છે.જ્યારે તે $0.9\, km$ અંતરે હોય ત્યારે તે હોર્ન વગાડે છે જેનો પડઘો ડ્રાઇવરને $5\, seconds$ પછી સંભળાય છે. જો હવામાં ધ્વનિનો વેગ $330\, m/s$ હોય તો એંજિનનો વેગ $m/s$ માં કેટલો હશે?