ઘ્વનિ ઉત્પાદક $A$ અને $B,660 Hz$ અને $596 Hz$ની આવૃતિ ઉત્પન્ન કરે છે. અવલોકન કાર $A$ અને $B$ ની મઘ્યમાં છે.  $B$ અને અવલોકન કાર $30 m/s$ ના વેગથી $A$ થી દૂર તરફ જાય છે. જો ઘ્વનિની ઝડપ $330 m/s$ હોય તો અવલોકન કારને સંભળાતા સ્પંદ કેટલા હશે?
  • A$2$
  • B$4$
  • C$6$
  • D$8$
Medium
Download our app for free and get startedPlay store
b
(b) For observer note of \(B\) will not change due to zero relative motion.

Observed frequency of sound produced by \(A =  660\frac{{(330 - 30)}}{{330}} = 600\,Hz\)

\(\therefore \) No. of beats \(= 600 -596 = 4\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $A$ અને $B$ બે સ્વરકાંટાને એક સાથે અવાજકરાવતા પ્રતિ સેકન્ડ $6$ સ્પંદ આવે છે. જ્યારે એક બાજુથી બંધ હવા સ્તંભ દ્વારા બે સ્વરકાંટાને $24\,cm$ અને $25\,cm$ ના હવા સ્તંભ સાથે અનુનાદ કરાવવામાં આવે છે. તો સ્વરકાંટાની આવૃતિ ગણો.
    View Solution
  • 2
    એક કોપર તારને તેના બંને છેડેથી બાંધવામાં આવ્યો છે. $50^{\circ} C$ તાપમાને નહિવત તણાવ સાથે તાર બાંધેલો છે. જો $Y=1.2 \times 10^{11}\,N / m ^2, \alpha=1.6 \times 10^{-5} \,\rho^{\circ} C$ અને $\rho=9.2 \times 10^3 \,kg / m ^3$, હોય તો $30^{\circ} C$ તાપમાને તારમાં લંબગત તરંગની ઝડપ ............... $m / s$ હોય
    View Solution
  • 3
    જ્યારે તાપમાન વધે, ત્યારે સ્વરકાંટાની આવૃત્તિ
    View Solution
  • 4
    $41$ સ્વરકાંટાને શ્રેણીમાં ગોઠવવામાં આવ્યા છે. દરેક સ્વરકાંટો તેના પહેલાના સ્વરકાંટા સાથે $5 $ સ્પંદ ઉત્પન્ન કરે છે.છેલ્લા સ્વરકાંટાની આવૃતિ પહેલા કરતાં બમણી છે. તો પહેલા અને છેલ્લા સ્વરકાંટાની આવૃતિ  કેટલી થાય?
    View Solution
  • 5
    એક સંગીત સાધનમાં તારની લંબાઇ $90 \;cm$ અને મૂળભૂત આવૃતિ $120 \;Hz$ છે  તો આ તારને .............. $cm$ સુધી દબાવવું જોઈએ કે જેથી તે $180 \;Hz$ જેટલી મૂળભૂત આવૃતિ ઉત્પન્ન કરે.
    View Solution
  • 6
    $100 \,cm$ લંબાઈનો એક એલ્યુમિનિયમનો સળિયો તેના મધ્યબિંદુુએ પકડવામાં આવ્યો છે અને તેમાં લંબગત દોલન કરવામાં આવે છે. સળિયાને તેની મુળભુત આવૃતિએ દોલિત થવા દેવામાં આવે છે. એલ્યુમિનિયમની ઘનતા $2600 \,kg / m ^3$ અને યંગનો મોડ્યુલસ $7.8 \times 10^{10} \,N / m ^2$ છે. ઉત્પન્ન થતા અવાજની આવૃતિ .............  $Hz$ હોય.
    View Solution
  • 7
    એક તરંગ $y=0.25 \,sin\left[ {10\pi x - 2\pi t} \right]$ મુજબ આપવામાં આવે છે, જ્યાં $x$ અને $y$ મીટરમાં અને $t$ સેકન્ડમાં છે, આ તરંગ ...... 
    View Solution
  • 8
    બે કણોના સ્થાનાંતર

    $ {y_1} = 0.06\sin 2\pi (1.04t + {\phi _1}) $ અને

    $ {y_2} = 0.03\sin 2\pi (1.04t + {\phi _2}) $

    હોય,તો તેને ઉત્પન્ન કરતાં તરંગની તીવ્રતાનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?

    View Solution
  • 9
    ખુલ્લી પાઇપ $500 Hz$ આવૃત્તિના સ્વરકાંટા સાથે અનુનાદિત થાય છે,પાઇપના ખુલ્લા છેડાથી $16$ અને $46cm$ અંતરે અનુક્રમે નિસ્પંદ બિંદુ આવે છે,તો પાઇપમાં ધ્વનિની ઝડપ કેટલી  ..... $m/s$ થાય?
    View Solution
  • 10
    यदि दो समान आवृत्तियों $f$ तथा समान आयाम $a$ की तरंगों को समान कला में अध्यारोपित किया जाये, तो कुल तीव्रता समानुपाती है
    View Solution