પ્રગામી તરંગનું સમીકરણ $y = 4\sin \left\{ {\pi \left( {\frac{t}{5} - \frac{x}{9}} \right) + \frac{\pi }{6}} \right\}  \;m$ વડે આપવામાં આવે છે. તો નીચેનામાંથી શું સાચું છે?
  • A$ v = 5\,m/\sec $
  • B$ \lambda = 18\,m $
  • C$ a = 0.04\,m $
  • D$ n = 50\,Hz $
AIPMT 1988, Medium
Download our app for free and get startedPlay store
b
(b) From the given equation amplitude \(a = 0.04m\)

Frequency \( = \frac{{{\rm{Co}} - {\rm{efficient of t}}}}{{2\pi }}\)

 \( = \frac{{\pi /5}}{{2\pi }} = \frac{1}{{10}}Hz\)

Wave length \(\lambda = \frac{{2\pi }}{{{\rm{Co}} - {\rm{efficient}}\;of\;x}}\)

\( = \frac{{2\pi }}{{\pi /9}}=18m.\)

Wave speed \(v = \frac{{{\rm{Co - efficient of }}t}}{{{\rm{Co - efficient of }}x}}\)

\( = \frac{{\pi /5}}{{\pi /9}} = 1.8m/s.\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    એક તરંગ $y=0.25 \,sin\left[ {10\pi x - 2\pi t} \right]$ મુજબ આપવામાં આવે છે, જ્યાં $x$ અને $y$ મીટરમાં અને $t$ સેકન્ડમાં છે, આ તરંગ ...... 
    View Solution
  • 2
    કયા તાપમાને ($^oC$) હવામાં ધ્વનિની ઝડપ ${27^o}C$ તાપમાન કરતાં બમણી થાય? 
    View Solution
  • 3
    ખુલ્લી પાઇપ $500 Hz$ આવૃત્તિના સ્વરકાંટા સાથે અનુનાદિત થાય છે,પાઇપના ખુલ્લા છેડાથી $16$ અને $46cm$ અંતરે અનુક્રમે નિસ્પંદ બિંદુ આવે છે,તો પાઇપમાં ધ્વનિની ઝડપ કેટલી  ..... $m/s$ થાય?
    View Solution
  • 4
    એક ખીણમાં લટકતો પુલ બાંધવાનો છે. જ્યાં દર $5$ સેકન્ડે પવન ફુકાય છે. પુલના કોઈ નાના ભાગ પર લંબગત તરંગની ઝડપ $400\, m / s$ આંકવામાં આવી છે. પુલની ............. $m$ લંબાઈ માટે પુલ પર તેની મૂળભુત આવૃતિએ અનુનાદીય ગતિનો ખતરો વધારે હશે.
    View Solution
  • 5
    સોનોમીટરના તારની લંબાઈ $0.75\;m$ અને ઘનતા $9 \times 10^3\;Kg / m ^3$ છે. તે સ્થિતિસ્થાપક હદ ઓળંગવા સિવાય $8.1\times 10^8 \;N / m ^2$ નો તણાવ સહન કરી શકે છે. આ તારમાં ઉત્પન્ન કરી શકાતી મુળભુત આવૃતિ કેટલી હોય?
    View Solution
  • 6
    જ્યારે કાર એક શિરોલંબ દીવાલ તરફ ગતિ કરે છે, ત્યારે તેના દ્વારા વગાડાતા હોર્નની આવૃતિમાં ફેરફાર $400\, {Hz}$ થી $500\, {Hz}$ છે. જો ધ્વનિની ઝડપ $330\, {m} / {s}$ હોય, તો કારની ઝડપ (${km} / {h}$ માં) કેટલી હશે?
    View Solution
  • 7
    સ્થિર અવલોકનકારથી $500\; Hz$ આવૃતિ ઉત્પન્ન કરતો સાઇરન $50\, m/sec$ ના વેગથી દૂર તરફ ગતિ કરે છે. તો અવલોકનકારને સંભળાતી આવૃતિ ($Hz$ માં) કેટલી હશે?

    (હવામાં ધ્વનિનો વેગ $330\;m/sec$ છે)

    View Solution
  • 8
    $256 Hz$ આવૃત્તિવાળો ઉદ્‍ગમ સ્થિર અવલોકનકાર તરફ $\frac{1}{3} V$ ના વેગથી ગતિ કરે છે,તો અવલોકનકારને કેટલી આવૃત્તિ સંભળાતી હશે?(હવામાં ધ્વનિનો વેગ $V \,m/s$ છે.)
    View Solution
  • 9
    બંદૂકનો અવાજ ગોળી છોડયા પછી $8 sec$ પછી સંભળાતો હોય,તો પરાવર્તક સપાટી કેટલા ....$m$ અંતરે હોય? (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $= 350\, m/s$)
    View Solution
  • 10
    એેક તરંગનાં લંબગત સ્થાનાંતરનું સૂત્ર $y\left( {x,t} \right) = {e^{ - \left( {a{x^2} + b{t^2} + 2\sqrt {ab} \;xt} \right)}}$ છે. આ દર્શાવે છે કે ......
    View Solution