સોનોમીટર વાયરની આવૃતિ $100\,Hz$ છે. વજન દ્વારા ઉત્પન થતા તણાવને પાણીમાં ડુબાડવામાં આવે તો આવૃત્તિ $80\,Hz$ છે અને ચોક્સસ પ્રવાહીમાં ડુબાડવામાં આવે તો $60\,Hz$ છે. પ્રવાહીનો વિશિષ્ટ ગુરુત્વાકર્ષણ $..............$
  • A$1.42$
  • B$1.77$
  • C$1.82$
  • D$1.21$
Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
b
(b)

As we know, frequency

\(f \propto \sqrt{m g}\) or \(f \propto \sqrt{g}\)

In water, \(f _{ w }=0.8 f _{ air }\)

\(\frac{ g ^{\prime}}{ g }(0.8)^2=0.64\)

\(\Rightarrow 1-\frac{\rho_{ w }}{\rho_{ m }}=0.64\)

\(\Rightarrow \frac{\rho_{ W }}{\rho_{ m }}=0.36\)

In liquid, \(\frac{ g ^{\prime}}{ g }=(0.6)^2=0.36\)

\(1-\frac{\rho_1}{\rho_{ m }}=0.36 \frac{\rho_1}{\rho_{ m }}=0.64\)

From eq. \((1)\) and \((2)\)

\(\frac{\rho_l}{\rho_n}=\frac{0.64}{0.36} \quad \therefore \quad \rho_l=1.77\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $3 m$ અને $5 m$ કંપવિસ્તાર ધરાવતા બે તરંગોથી સ્પંદ ઉત્પન્ન કરવામાં આવે છે.મહત્તમ અને લઘુત્તમ તીવ્રતાનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 2
    એક તારનું તણાવ $19 \%$ થી ધટાડવામાં આવે છે. આવૃતિમાં થતો ટકાવાર ઘટાડો ............ $\%$ હોય.
    View Solution
  • 3
    સ્ત્રોતબિંદુથી $4$ મીટર દૂરના બિંદુુએ અવાજની પ્રબળતા $10 \,dB$ છે, તો સ્રોતથી $2$ મીટર દુરના બિંદુએે પ્રબળતા ........ $dB$ હશે.
    View Solution
  • 4
    વાયોલીનની દોરી સાચા તણાવે $205 \,Hz$ નો નાદ છોડે છે. દોરીને થોડું વધારે તણાવ આપતા $205 \,Hz$ આવૃતિના સ્વરકાંટા સાથે બે સેકન્ડમાં છ સ્પંદ ઉત્પન્ન કરે છે. તરંગ દોરી વડે છોડાતા નાદની આવૃતિ ........ $Hz$ છે.
    View Solution
  • 5
    તરંગનું સમીકરણ $y = 2 \,sin \,\pi \,(0.5x - 200\,t)\,cm$ હોય,તો તરંગનો વેગ કેટલો .... $cm/sec$ થાય?
    View Solution
  • 6
    સમાન આવૃતિ $\mathrm{v}$ અને સમાન તીવ્રતા $\mathrm{I}_{0}$ ધરાવતા ત્રણ આવર્તનીય તરંગો માટે કળા $0 , \frac{\pi}{4}$ અને $-\frac{\pi}{4}$ છે. જ્યારે તેમનું સંપાતિકરણ કરવામાં આવે ત્યારે મળતા પરિણામી તરંગની તીવ્રતા કેટલી મળે?
    View Solution
  • 7
    બે મોટરકાર એકબીજા તરફ $7.2\, km/hr$ ની ઝડપથી ગતિ કરે છે. તેઓ જ્યારે એકબીજાને જોઈને બંને $676\,Hz$ આવૃત્તિવાળું હોર્ન વગાડે છે. બંને ડ્રાઈવરોને સંભળાતા સ્પંદની આવૃત્તિ ...... $Hz$ છે. $[$ ધ્વનિની હવામાં વેગ $340\, m/s$ છે.$]$
    View Solution
  • 8
    $100cm$ અને $101cm$ લંબાઇની બે બંધ પાઇપની મૂળભૂત આવૃત્તિ દ્વારા $20 sec$ માં $16$ સ્પંદ સંભળાય છે.તો ધ્વનિનો વેગ કેટલો  .... $ms^{-1}$ થાય?
    View Solution
  • 9
    $100 \,dB$ તીવ્રતાવાળો ધ્વનિ માધ્યમમાં $1m$ અંતર કાપે,ત્યારે તીવ્રતા $10\%$ ધટે છે.તો $3m$ અંતર કાપ્યા પછી તીવ્રતા કેટલી .... $decibel$ થાય?
    View Solution
  • 10
    દોલનના સ્ત્રોતથી $10\; m$ અને $15\; m$ અંતરે બે બિંદુઓ આવેલા છે. દોલનનો આવર્તકાળ $0.05$ સેકન્ડ અને તરંગનો વેગ $300 \;m/s $ છે. દોલનોના બે બિંદુઓ વચ્ચેનો કળા તફાવત કેટલો હશે?
    View Solution