$ {y_1} = a\sin 2000\,\pi t $ અને $ {y_2} = a\sin 2008\,\pi t $ તરંગ દ્વારા પ્રતિ સેકન્ડે કેટલા ...  સ્પંદ સંભળાય?
  • A$0$
  • B$1$
  • C$4$
  • D$8$
Medium
Download our app for free and get startedPlay store
c
(c) Number of beats per second = \({n_1}\sim{n_2}\)

\({\omega _1} = 2000\pi = 2\pi {n_1}\) ==> \(n_1 = 1000 \)

and \({\omega _2} = 2008\pi = 2\pi {n_2} ==> n_2 = 1004\)

Number of beats heard per sec \( = 1004 - 1000 = 4\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    તરંગમાં બે ક્રમિક શૃંગ વચ્ચેનું અંતર $5cm$ છે,એક બિંદુ પાસેથી $1 sec$ માં બે તરંગ પસાર થતા હોય,તો તરંગનો વેગ કેટલો  .... $cm/sec$ થાય?
    View Solution
  • 2
    ખેંચેલી દોરીમાં,
    View Solution
  • 3
    $A$ ઉદગમ $1800\,Hz$ આવૃતિ વાળા ધ્વનિના તરંગો ઉત્પન્ન કરે છે. જે જમીન તરફ $v$ જેટલા ટર્મિનલ વેગથી પડે છે. જમીન પર રહેલ અવલોકનકાર $B$, ઉદગમ $A$ ની નીચે છે જે $2150\,Hz$ આવૃતિવાળા તરંગો મેળવે છે. તો જમીન સાથે અથડાયને આછા આવતા તરંગો $A$ ને મળતાં હોય તો તેની આવૃતિ $Hz$ માં કેટલી હશે? (ધ્વનિનો વેગ$= 343\,m/s$ )
    View Solution
  • 4
    $90\,cm$ લંબાઇના વાજિત્ર $(guitar)$ ની દોરી $120\,Hz$ મૂળ આવૃત્તિના કંપનો કરે છે. $180\,Hz$ મૂળ આવૃત્તિ ઉત્પન્ન કરતી દોરીની લંબાઈ ........... $cm$ હોય.
    View Solution
  • 5
    $t= 0$ સમયે $x-$દિશામાં ગતિ કરતાં તરંગ માટે વિક્ષેપ (disturbance)$y (x, t)$, $y = \frac{1}{{1 + {x^2}}}$ મુજબ અને $t= 2\;s$ દરમિયાન $y = \frac{1}{{\left[ {1 + {{\left( {x - 1} \right)}^2}} \right]}}$ મુજબ આપવામાં આવે છે. જ્યાં $x$ અને $y$ મીટરમાં છે. જો તરંગનો આકાર ગતિ દરમિયાન બદલાતો ના હોય તો તરંગનો વેગ $m/s$ માં કેટલો થાય?
    View Solution
  • 6
    અનુનાદના પ્રયોગમાં પ્રથમ અને દ્વિતીય અનુનાદ $22.7\;cm$ અને $70.2\;cm$ ઊંડાઈએ થાય છે,તો ત્રીજો અનુનાદ માટેની ઊંડાઈ (સેમી માં) કેટલી હશે?
    View Solution
  • 7
    $A$ એ ધ્વનિ ઉત્પન્ન કરે છે અને તે સમયે $B$ એ $A$ ની આવૃતિ કરતાં આઠમા ભાગની આવૃતિ ધરાવતી ધ્વનિ ઉત્પન્ન કરે છે. બંને ધ્વનિની ઉર્જા સમાન છે. તો $B$ નો કંપવિસ્તાર .... 
    View Solution
  • 8
    અનુનાદીય નળીની મદદથી આરડાના તાપમાને હવામાં ધ્વનિની વેગ માપવાના પ્રયોગમાં, હવાના સ્તંભની લંબાઈ $20.0\,cm$ હોય છે ત્યારે $400 \,Hz$ આવૃત્તિ ધરાવતા ધ્વનિ ચીપીયા માટે પ્રથમ અનુનાદ મળે છે.ઓરડાના તાપમાને ધ્વનિનો વેગ $336 \,ms ^{-1}$ છે. જ્યારે હવાનાં સ્તંભની લંબાઈ ............ $cm$ હશે ત્યારે ત્રીજો અનુનાદ મળે છે.
    View Solution
  • 9
    માણસથી દૂર જતી અને નજીક આવતી ટ્રેનની ઝડપ $4 m/s$ છે,બંને ટ્રેન $240 Hz$ નો ધ્વનિ ઉત્પન્ન કરે,તો કેટલા સ્પંદ સંભળાય? (હવામાં ધ્વનિનો વેગ $= 320 m/sec$)
    View Solution
  • 10
    પીયાનોમાં તણાવ $10 N$ છે,બમણી આવૃત્તિ ઉત્પન્ન કરવા માટે તણાવ કેટલું .... $N$ કરવું પડે?
    View Solution