$A$ ઉદગમ $1800\,Hz$ આવૃતિ વાળા ધ્વનિના તરંગો ઉત્પન્ન કરે છે. જે જમીન તરફ $v$ જેટલા ટર્મિનલ વેગથી પડે છે. જમીન પર રહેલ અવલોકનકાર $B$, ઉદગમ $A$ ની નીચે છે જે $2150\,Hz$ આવૃતિવાળા તરંગો મેળવે છે. તો જમીન સાથે અથડાયને આછા આવતા તરંગો $A$ ને મળતાં હોય તો તેની આવૃતિ $Hz$ માં કેટલી હશે? (ધ્વનિનો વેગ$= 343\,m/s$ )
  • A $2150$
  • B $2500$
  • C $1800$
  • D $2400$
JEE MAIN 2014, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
b
Given \(f_{A}=1800 \mathrm{Hz}\)

\({v_{t}=v}\)

\({f_{B}=2150 \mathrm{Hz}}\)

Reflected wave frequency received by \(A.\)

\(f_{A}^{\prime}=?\)

Applying doppler's effect of sound,

\(f^{\prime}=\frac{v_{s} f}{v_{s}-v_{t}}\)

Here, \(v_{t}=v_{s}\left(1-\frac{f_{A}}{f_{B}}\right)=343\left(1-\frac{1800}{2150}\right)\)

\(v_{t}=55.8372 \mathrm{m} / \mathrm{s}\)

Now, for the reflected wave,

\(\therefore \mathrm{f}_{\mathrm{A}}^{\prime}=\left(\frac{\mathrm{v}_{\mathrm{s}}+\mathrm{v}_{\mathrm{t}}}{\mathrm{v}_{\mathrm{s}}-\mathrm{v}_{\mathrm{t}}}\right) \mathrm{f}_{\mathrm{A}}\)

\(=\left(\begin{array}{l}{343+55.83} \\ {343-55.83}\end{array}\right) \times 1800\)

\(=2499.44 \approx 2500 \mathrm{Hz}\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $350 Hz$ आवृत्ति के दो ध्वनि स्रोत $A$ तथा $B$ समान कला में कम्पन्न कर रहे हैं तथा उनके द्वारा भेजी गई तरंगों के अन्तर्गत कण $P$ कम्पन्न कर रहा है। यदि दोनों तरंगों के द्वारा कण $P$ के आयाम क्रमश: $0.3mm$ तथा $0.4mm$ हों, तो $AP -BP = 25$ सेमी के लिए कण का आयाम क्या होगा। वायु में ध्वनि की चाल $350 $ मी/से है ..... $mm$
    View Solution
  • 2
    दो तरंगें एक डोरी से एक साथ गुजरती है तथा उनके समीकरण $y _{1}= A _{1} \sin k ( x - vt ), y _{2}= A _{2} \sin$ $k \left( x - vt + x _{0}\right)$ है। दिया गया है आयाम $A _{1}=12 \;mm$ तथा $A _{2}=5 \;mm , x _{0}=3.5 \;cm$ तथा तरंग संख्या $k =6.28 \;cm ^{-1}$ परिणामी तरंग का आयाम $\dots\;mm$ होगा।
    View Solution
  • 3
    $340 Hz$ આવૃત્તિવાળા સ્વરકાંટાને કંપન કરીને $120cm$ લંબાઇની નળી પર રાખેલ છે,નળીમાં કેટલી .... $cm$ લઘુત્તમ ઊંચાઇ સુધી પાણી ભરવાથી તે અનુનાદિત થાય? (હવામાં ધ્વનિનો વેગ $= 340 m/sec$)
    View Solution
  • 4
    એક ખીણમાં લટકતો પુલ બાંધવાનો છે. જ્યાં દર $5$ સેકન્ડે પવન ફુકાય છે. પુલના કોઈ નાના ભાગ પર લંબગત તરંગની ઝડપ $400\, m / s$ આંકવામાં આવી છે. પુલની ............. $m$ લંબાઈ માટે પુલ પર તેની મૂળભુત આવૃતિએ અનુનાદીય ગતિનો ખતરો વધારે હશે.
    View Solution
  • 5
    ધ્વનિ તરંગમાં કંપવિસ્તારનું મૂલ્ય ત્રણ ગણું કરવાથી તરંગની તીવ્રતા કેટલા ગણી થાય?
    View Solution
  • 6
    માધ્યમની એકમ લંબાઇ દીઠ તરંગોની સંખ્યાને શું કહેવાય છે?
    View Solution
  • 7
    બે મોટરકાર એકબીજા તરફ $7.2\, km/hr$ ની ઝડપથી ગતિ કરે છે. તેઓ જ્યારે એકબીજાને જોઈને બંને $676\,Hz$ આવૃત્તિવાળું હોર્ન વગાડે છે. બંને ડ્રાઈવરોને સંભળાતા સ્પંદની આવૃત્તિ ...... $Hz$ છે. $[$ ધ્વનિની હવામાં વેગ $340\, m/s$ છે.$]$
    View Solution
  • 8
    બે સ્વરકાંટાને એકસાથે કંપન કરાવતા $3$ સ્પંદ પ્રતિ સેકન્ડે સંભળાય છે,એક સ્વરકાંટાની આવૃત્તિ $256$ છે.બીજા સ્વરકાંટાને મીણ લગાવતાં સ્પંદની સંખ્યા $3$ પ્રતિ સેકન્ડ થાય છે,તો બીજા સ્વરકાંટાની આવૃત્તિ કેટલી ..... $Hz$ થાય?
    View Solution
  • 9
    $1$ મીટર લંબાઈનો તાર નિશ્ચિત પ્રારંભિક તણાવ હેઠળ $256 \,Hz$ મુળભુત આવૃતિનો અવાજ છોડે છે. જો તણાવ $1 \,kg$ વજનથી વધારવામાં આવે તો મુળભુત આવૃતિ $320 \,Hz$ થાય છે. તો પ્રારંભિક તણાવ ...............  $kg \,wt$ હોય.
    View Solution
  • 10
    બે અણુઓ વચ્ચે $1.21\;\mathring A$ ના અંતરે વચ્ચે રહેલા એક સ્થિત તરંગમાં $3$ નિસ્પંદ અને $2$ પ્રસ્પંદ બિંદુ છે. સ્થિર તરંગની તરંગલંબાઈ ($\mathring A$ માં) કેટલી હશે?
    View Solution