$245 \,Hz$ આવૃતિ ધરાવતું ધ્વનિ તરંગ $300\, ms ^{-1}$ ના વેગથી ધન $x-$દિશામાં ગતિ કરે છે. તરંગનું દરેક બિંદુ આગળ અને પાછળ કુલ $6 \,cm$ જેટલું અંતર કાપે છે તો તરંગનું સમીકરણ શું થાય?
  • A$Y(x, t)=0.03\left[\sin 5.1 x-\left(0.2 \times 10^{3}\right) t\right]$
  • B$Y(x, t)=0.06\left[\sin 5.1 x-\left(1.5 \times 10^{3}\right) t\right]$
  • C$Y(x, t)=0.06\left[\sin 0.8 x-\left(0.5 \times 10^{3}\right) t\right]$
  • D$Y(x, t)=0.03\left[\sin 5.1 x-\left(1.5 \times 10^{3}\right) t\right]$
JEE MAIN 2021, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
d
\(\omega=2 \pi f\)

\(=1.5 \times 10^{3}\)

\(A=\frac{6}{2}=3 \,cm =0.03\, m\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    હવામાં ધ્વનિની ઝડપ

    $I.$ તાપમાન સાથે વધે.

    $II.$ તાપમાન સાથે ધટે.

    $III.$ દબાણ સાથે વધે.

    $IV.$ દબાણથી સ્વતંત્ર હોય.

    $V.$ તાપમાનથી સ્વતંત્ર હોય.

    સાચું વિધાન કયું છે.

    View Solution
  • 2
    વાયુમાં ધ્વનિની ઝડપ $360\,m/s$ છે,સંઘનન અને વિધનન વચ્ચેનું અંતર $1m$ હોય,તો ધ્વનિની આવૃત્તિ કેટલી .... $Hz$ થાય?
    View Solution
  • 3
    પ્લેટફોર્મ પર રહેલ ધ્વનિ ઉદ્‍ગમની આવૃત્તિ $5 kHz$ છે.સાઇરન તરફ આવતી ટ્રેન $A$ માં બેઠેલ પેસેન્જરને સંભળાતી આવૃત્તિ $5.5 kHz$ છે. જયારે આ વ્યકિત પોતાની યાત્રા પૂરી કરીને ટ્રેન $B$ માં પાછો આવે,ત્યારે સંભળાતી આવૃત્તિ $6 kHz$ છે,તો $ B$ અને $A$ ટ્રેન ના વેગનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 4
    તરંગ પ્રસરણમાં
    View Solution
  • 5
    એક વાયોલીનની દોરીની આવૃતિ $440 \,cps$ છે. જો દોરીને પાંચમા ભાગની કરવામાં આવે, તો તેની આવૃતિ ........... $cps$ થશે.
    View Solution
  • 6
    સ્ટીલના બનેલા તાર $A$ અને $B$ સમાન તણાવ હેઠળ કંપન કરે છે, $A$ નો પ્રથમ ઓવરટોન અને $B$ નો બીજો ઓવરટોન સમાન છે, $A$ ની ત્રિજયા $B$ કરતાં બમણી હોય,તો લંબાઇનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 7
    ડોપ્લર અસર કયાં તરંગોમાં થાય?
    View Solution
  • 8
    $x-$ દિશામાં પ્રસરતાં લંબગત તરંગનું સમીકરણ $y (x,t)= 8.0 sin$ $\left( {0.5\pi x - 4\pi t - \frac{\pi }{4}} \right)$ મુજબ આપવામાં આવે છે, જયાં $x$ મીટરમાં અને $ t $ સેકન્ડમાં છે. આ તરંગની ઝડપ ($m/s$ માં) કેટલી થાય?
    View Solution
  • 9
    એક સ્વરકાંટાની આવૃતિ $800 \;{Hz}$ છે જે ઉપરથી ખુલ્લુ અને નીચેથી બંધ પાણી ભરેલી નળી સાથે અનુનાદિત થાય છે. ક્રમિક અનુનાદ $9.75 \;{cm}, 31.25\;{cm}$ અને $52.75\; {cm} $ લંબાઈ પર જોવા મળે છે. હવામાં ધ્વનિની ઝડપ કેટલા .....$m/s$ હશે?
    View Solution
  • 10
    એકબીજાને અડીને આવેલા બે ધ્વનિ સ્ત્રોત દ્વારા ઉત્સર્જિત થતાં પ્રગામી તરંગો $ y_1=4sin \left( {600\pi t} \right)$ અને $y_2=5sin \left( {608\pi t} \right)$ વડે આપવામાં આવે છે. આ બંને ધ્વનિ સ્ત્રોતોની નજીકનો અવલોકનકાર શું સાંભળશે?
    View Solution