બે ઉદ્રગમ $A$ અને $B$ $660 \,Hz$ આવૃતિવાળો અવાજ ઉત્પન કરે છે. શ્રોતા અચથ વેગ $u$ સાથે $A$ થી $B$ તરફ ગતિ કરે છે. જો અવાજની ઝડપ $330\, m / s$ હોય તો એક સ્કન્ડમાં $8$ સ્પંદ સાંભળવા માટે $u$ ની કિંમત ........ $m / s$ હોવી જોઈએ.?
  • A$2.8$
  • B$2$
  • C$3.0$
  • D$3.5$
Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
b
(b)

Apparent frequency of sound heard by the observer from source is

\(n_1=\left(\frac{v-v_0}{v-v_s}\right) n\)

\(=\left(\frac{v-u}{v+v_s}\right) n\)

Apparent frequent of sound heard by the observe from source

\(n _2=\left(\frac{ v + v _0}{ v - v _0}\right) n\)

\(=\left(\frac{ v + u }{ v - v _{ s }}\right) n\)

\(\text { No. of beats }=8\)

\(n _2- n _{ l }=8\)

\(\left(\frac{ v + u }{ v - v _{ s }}\right) n -\left(\frac{ v - u }{ v + v _{ s }}\right) n =8 \quad v =300, v _{ s }=0, n =660\)

\(\Rightarrow\left(\frac{330+ u }{300-0}\right)(600)-\left(\frac{300- u }{330+0}\right) 660=8\)

\(\therefore \frac{2 \times 6604}{330}=8\)

\(4 u =8\)

\(u =2 .\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    એક વાયોલીનની દોરીની આવૃતિ $440 \,cps$ છે. જો દોરીને પાંચમા ભાગની કરવામાં આવે, તો તેની આવૃતિ ........... $cps$ થશે.
    View Solution
  • 2
    સ્થિર તરંગનું સમીકરણ $y = 5 \,cos \,\left( {\frac{{\pi \,x}}{3}} \right)\,\sin \,(40\,\pi \,t)\, cm$ હોય,તો બે નિસ્પંદ બિંદુ વચ્ચેનું અંતર કેટલું .... $cm$ થાય?
    View Solution
  • 3
    બે સુસંગત અવાજના ઉદગમની તીવ્રતાનો ગુણોત્તર $4: 1$ છે. જ્યારે તે અવકાશમાં વ્યતિકૃત થાય ત્યારે મહત્તમ અને લઘુત્તમ તીવ્રતા વચ્ચે પ્રબળતાનો તફાવત $dB$ કેટલો હોય.
    View Solution
  • 4
    $0.4\, m$ લંબાઈ અને ${10^{ - 2}}\,kg$ દળ ધરાવતી દોરીને બે દઢ આધાર વચ્ચે બાંધેલી છે,તેમાં તણાવ $1.6 \,N$ છે. એક છેડે સમાન તરંગો $\Delta t$ સમયના અંતરાલમાં ઉત્પન્ન કરવામાં આવે છે,તો તેમની વચ્ચે સહાયક વ્યતિકરણ માટે $\Delta t$ની લઘુતમ કિમત ........... સેકન્ડમાં
    View Solution
  • 5
    $100cm$ અને $101cm$ લંબાઇની બે બંધ પાઇપની મૂળભૂત આવૃત્તિ દ્વારા $20 sec$ માં $16$ સ્પંદ સંભળાય છે.તો ધ્વનિનો વેગ કેટલો  .... $ms^{-1}$ થાય?
    View Solution
  • 6
    તરંગનું સમીકરણ $Y = A\sin \left( {10\,\pi \,x + 15\,\pi \,t + \frac{\pi }{3}} \right).$ જ્યાં $x$ એ મીટર અને $t$ સેકન્ડમાં તો ......
    View Solution
  • 7
    $3$ અને $5 \,m $ કંપવિસ્તાર ધરાવતા બે તરંગોથી સ્પંદ ઉત્પન્ન કરવામાં આવે છે.મહત્તમ અને લઘુત્તમ તીવ્રતાનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 8
    સ્ટીલના એક તારની લંબાઈ $12.0\, m$ અને દળ $2.10\, kg$ છે. તારમાં લંબગત તરંગની ઝડપ સૂકી હવામાં $20 \,^oC$ તાપમાને ધ્વનિની ઝડપ જેટલી એટલે કે $343\, ms^{-1}$ જેટલી બને તે માટે તારમાં તણાવ કેટલો હોવો જોઈએ ?
    View Solution
  • 9
    દોરી પર પસાર થતાં લંબગત તરંગનું સમીકરણ $y = 10\sin \pi (0.01x - 2.00t)$ છે જ્યાં $y$ અને $x$ એ $cm$ માં અને $t$ સેકન્ડમાં છે. તો દોરી પર રહેલા કણની મહતમ ઝડપ ($cm/s$ માં) કેટલી હશે? 
    View Solution
  • 10
    $340 \,Hz$ ની આવૃત્તિ ધરાવતો એક ધ્વની ચિપીયો, એક નળાકારીય નળીમાં $125 \,cm$ લંબાઈના હવાના સ્તંભની સાથે તેના મૂળભૂત મોડમાં અનુનાદ અનુભવે છે. જ્યારે તેમાં ધીમે-ધીમે પાણી ભરવામાં આવે છે, ત્યારે ફરીવાર અનુનાદ થાય તે માટે ની પાણીની ઓછામાં ઓછી ઊંચાઈ .............. $cm$ હશે. (ધ્વનિનો વેગ $340 \,ms ^{-1}$ )
    View Solution