એક દોરીને $75 \;cm$ અંતરે રહેલા બે નિયત બિંદુુ વચ્ચે બાંધેલી છે. તેની અનુનાદ આવૃત્તિઓ $420\; Hz$ અને $315 \;Hz$ છે, આ બંને વચ્ચેની બીજી કોઈ આવૃત્તિ નથી. તો આ દોરી માટે સૌથી નીચેની અનુનાદ આવૃત્તિ ($Hz$ માં) કેટલી હશે?
  • A$10.5$
  • B$105$
  • C$1.05$
  • D$1050$
AIEEE 2006, Medium
Download our app for free and get startedPlay store
b
Given \(\frac{\mathrm{nv}}{2 \ell}=315\) and \((\mathrm{n}+1) \frac{\mathrm{v}}{2 \ell}=420\)

\(\Rightarrow \frac{n+1}{n}=\frac{420}{315} \Rightarrow n=3\)

Hence \(3 \times \frac{v}{2 \ell}=315 \Rightarrow \frac{v}{2 \ell}=105 \mathrm{Hz}\)

Lowest resonant frequency is when \(n=1\) 

Therefore lowest resonant frequency \(=105 \mathrm{Hz}\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    દોરીમાં રહેલ તરંગનો કંપવિસ્તાર $2\;cm$ છે. તરંગ ધન $x-$ દિશામાં $128 \;m/s $ ના વેગથી ગતિ કરે છે અને તેવું જોવા મળ્યું છે કે દોરીની $4\;m$ લંબાઈમાં $5$ સંપૂર્ણ તરંગ સમાય છે. આ તરંગનું સમીકરણ શેના વડે દર્શાવી શકાય?
    View Solution
  • 2
    તરંગો ${y_1} = \,\,a\,\,\sin \,\,\,\left[ {\omega \,t\,\, + \,\,\frac{\pi }{3}} \right]\,\,$ અને ${y_2} = \,\,a\,\,\sin \,\,\omega \,t$ નો પરિણામી કંપવિસ્તાર છે .
    View Solution
  • 3
    एक दूसरे से $5 \,m$ दूरी पर रखे दो कला-संवद्ध ध्वनि स्त्रोतों $R$ तथा $S$ की आवृत्ति $f$ है। एक प्रेक्षक, जब रेखा $R S$ से $12 \,m$ की लम्बवत् देरी पर दोनों स्त्रोतों से एकसमान दूरी पर खड़ा होता है। तब वह अधिकतम तीव्रता की ध्वनि सुनता है। जब वह RS के समान्तर चलता है। तो ध्वनि की तीव्रता परिवर्तित होती है और जब वह किसी एक स्त्रोत के ठीक समाने आता है तो ध्वनि की तीव्रता न्यूनतम होती है। $f$ का एक सन्निकट संभव मान ........... $Hz$ होगा ? (ध्वनि की चाल $=330 \,m / s$ )
    View Solution
  • 4
    $27\, km/hr$ ની ઝડપથી જતી સબમરીન $(B)$ $18\, km/hr$ની ઝડપથી જતી સબમરીન $(A)$ નો પીછો કરે છે.$B$ $A$ ને શોધવા $500\, Hz$ નું સોનાર સિગ્નલ મોકલે છે અને $v$ આવૃતિનો અવાજ મેળવે છે.તો $v$ ની કિમત કેટલી ... $Hz$ હશે? (પાણીમાં ધ્વનિની ઝડપ $= 1500\, ms^{-1}$)
    View Solution
  • 5
    ઉદ્‍ગમ અને પડદા વચ્ચેનું અંતર $2\%$ વધારતાં ધ્વનિની તીવ્રતા પર શું અસર થાય?
    View Solution
  • 6
    એક અજાણી આવૃતિનો સ્વરકાંટાને $254 \,Hz$ ની આવૃતિના સ્વરકાંટા સાથે વગાડતા પ્રતિ સેકન્ડ $4$ સ્પંદ ઉત્પન્ન થાય છે. અજાણી આવૃતિના સ્વરકાંટાને મિણથી ભરતા તે પ્રતિ સેકન્ડ સમાન સ્પંદ આપે છે. મિણ ભરતા પહેલાની અજાણી આવૃતિ કેટલી હશે.
    View Solution
  • 7
    બે તરંગોનું સમીકરણ

    $y_1=5 \sin 2 \pi(75 t-0.25 x)$

    $y_2=10 \sin 2 \pi(150 t-0.50 x)$

    છે. આ બે તરંગોની તીવ્રતાનો ગુણોત્તર $\frac{I_1}{I_2}$ કેટલો છે.

    View Solution
  • 8
    $40\,cm$ લાંબી ઓર્ગન નળી બંને છેડે ખુલ્લી છે. ધ્વનિની હવામાં ઝડપ $360\,ms ^{-1}$ છે. દ્વિતીય પ્રસંવાદીની આવૃતિ ..........$Hz$ છે.
    View Solution
  • 9
    બે બંધ પાઇપની મૂળભૂત આવૃત્તિ દ્વારા $4$ સ્પંદ સંભળાય છે,મોટી પાઇપની લંબાઇ $1m$ હોય,તો નાની પાઇપની લંબાઇ કેટલી ... $cm$ હશે?$(v = 300 m/s)$
    View Solution
  • 10
    તરંગનું સમીકરણ $y = {10^4}\sin (60t + 2x).$ જ્યાં $x$ અને $y$ એ મીટર અને $t$ એ સેકન્ડમાં છે.
    View Solution