એક ઘ્વનિ ઉત્પાદક એ $100 \,s^{-1}$ આવૃતિ ઘરાવતા ઘ્વનિ ઉત્પાદક સાથે $5$ સ્પંદ પ્રતિ સેકન્ડ ઉત્પન્ન કરે છે. જો સ્ત્રોતની દ્રિતીય આવૃતિ એ $205\; s^{-1}$ આવૃતિ ઘરાવતા ઘ્વનિ ઉત્પાદક સાથે $5$ સ્પંદ પ્રતિ સેકન્ડ ઉત્પન્ન કરે છે. પ્રથમ ઉત્પાદકની આવૃતિ (${s^{ - 1}}$ માં) કેટલી હશે?
  • A$ 105$
  • B$ 205$
  • C$ 95$
  • D$ 100$
AIPMT 1995, Medium
Download our app for free and get startedPlay store
a
(a) Frequency of the source \( = 100 \pm 5 = 105 Hz\, \) or \(\,95 Hz.\)

Second harmonic of the source \(= 210 Hz\) or \(190 Hz.\)

As the second harmonic gives \(5\) beats/sec with sound of frequency \(205 Hz,\)

the second harmonic should be \(210 Hz.\)

==> Frequency of the source \(= 105 Hz.\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $100 \,dB$ તીવ્રતાવાળો ધ્વનિ માધ્યમમાં $1m$ અંતર કાપે,ત્યારે તીવ્રતા $10\%$ ધટે છે.તો $3m$ અંતર કાપ્યા પછી તીવ્રતા કેટલી .... $decibel$ થાય?
    View Solution
  • 2
    તરંગની ગતિ $y = a\sin (kx - \omega t)$માં $y$ શેને દર્શાવે છે?
    View Solution
  • 3
    $ y = a\cos (kx - \omega \,t) $ તરંગ સાથે બીજા તરંગનું સંપાતીકરણ કરવાથી સ્થિર તરંગ મળે છે.જો $x=0$ પાસે, નિસ્પંદ બિંદુ હોય,તો બીજા તરંગનું સમીકરણ શું હોય?
    View Solution
  • 4
    નીચેનામાંથી કયું વિધાન સાચું છે.
    View Solution
  • 5
    એક લંબગત તરંગ $y=2 \sin (\omega t-k x) cm$ વડે રજૂ થાય છે. જ્યારે તરંગવેગ કણના મહત્તમ વેગ જેટલો થાય તે માટે તરંગલંબાઈનું મૂલ્ય $...........cm$ થશે.
    View Solution
  • 6
    જ્યારે બે ધ્વનિ તરંગોનું સંપાતીકરણ કરવામાં આવે છે, ત્યારે સ્પંદ ઉત્પન્ન થાય જ્યારે તે ...
    View Solution
  • 7
    $20\,ms ^{-1}$ ના વેગ સાથે એક કાર $P$ કે જેના હોર્ન દ્વારા ઉત્પન્ન થતા ધ્વનિની આવૃત્તિ $400\,Hz$ છે. તે જ દિશામાં એક બીજી કાર $Q$ પ્રથમ કારની પાછળ $40\,ms ^{-1}$ ના વેગ સાથે ગતિ કરે છે. કારના મુસાફર દ્વારા સંભળાતી આવૃત્તિ અંદાજિત આવૃત્તિ ........ $Hz$ છે. [ધ્વનિનો વેગ $=360\,ms ^{-1}$, લો]
    View Solution
  • 8
    $10\;m$ લંબાઇ ધરાવતી દોરીમાં સ્થિત તરંગ ઉત્પન્ન થાય છે. જો દોરી $5$ લૂપમાં કંપન કરે અમે તરંગનો વેગ $20\;m/s$ હોય, તો આવૃત્તિ ($Hz$ માં) કેટલી થશે?
    View Solution
  • 9
    બે સ્વરકાંટા દ્વારા પ્રગામી તરંગ $ {Y_1} = 4\sin 500\pi t $ અને $ {Y_2} = 2\sin 506\pi t$ ઉત્પન્ન થાય છે. પ્રતિ મિનિટમાં કેટલા સ્પંદ ઉત્પન્ન થાય?
    View Solution
  • 10
    સમાન કંપવિસ્તાર ધરાવતા ત્રણ ધ્વનિ તરંગોની આવૃત્તિઓ અનુક્રમે $ (n-1), $ $n$ અને $(n+1) $ છે. તેઓના સંપાતીકરણના લીધે સ્પંદ ઉત્પન્ન થાય છે. એક સેકન્ડમાં ઉત્પન્ન થતાં સ્પંદોની સંખ્યા કેટલી હશે?
    View Solution