એક ઝડપી મોટરસાયકલ ચાલક તેની આગળ ટ્રાફિક જામ જુએ છે. તે $36 \;km/hr $ સુધી ધીમો પડે છે. તેને લાગે છે કે ટ્રાફિક હળવી પડે છે અને તેની આગળ $18\; km/hr $ ની ઝડપથી જતી એક કાર $1392\; Hz$ ની આવૃત્તિનો હોર્ન વગાડી રહી છે. જો હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $343 \;m s^{-1}$ હોય, તો તેના દ્વારા સાંભળતી હોર્નની આવૃત્તિ કેટલી હશે?
  • A$1332$
  • B$1372$
  • C$1412$
  • D$1454 $
AIPMT 2014, Medium
Download our app for free and get startedPlay store
c
Here, speed of motorcyclist, \(v_{m}=36 \mathrm{km}\) hour \(^{-1}\)

\(=36 \times \frac{5}{18}=10 \mathrm{ms}^{-1}\)

Speed of car,

\(v_{c}=18 \mathrm{km} \text { hour }^{-1}=18 \times \frac{5}{18} \mathrm{ms}^{-1}=5 \mathrm{ms}^{-1}\)

Frequency of source, \(v_{0}=1392 \mathrm{Hz}\) 

Speed of sound, \(v=343 \mathrm{ms}^{-1}\)

The frequency of the honk heard by the motorcyclist is

\(v^{\prime} =v_{0}\left(\frac{v+v_{m}}{v+v_{c}}\right)=1392\left(\frac{343+10}{343+5}\right)\)

\(=\frac{1392 \times 353}{348}=1412 \mathrm{Hz}\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    એક બંધ ધ્વનિ (આર્ગન) નળીની મૂળભૂત આવૃત્તિ $1.5\, kHz$ છે. આ ધ્વનિ-નળી વડે એક વ્યક્તિ દ્વારા સ્પષ્ટપણે સાંભળી શક્તા અધિસ્વરોની સંખ્યા ________ હશે (વ્યક્તિ દ્વારા સાંભળી શકાતી મહત્તમ આવૃત્તિ $20,000\, Hz$ છે તેમ ધારો.) 
    View Solution
  • 2
    દોરી પર ગતિ કરતાં તરંગ દ્વારા કણનું સ્થાનાંતર $x = A\, sin\, (2t -0.1\, x)$ મુજબ આપવામાં આવે છે. તો આ તરંગની તરંગલંબાઈ કેટલી હશે?
    View Solution
  • 3
    ધ્વનિ-ચીપિયાને એક $288 \,cps$ ના ચીપિયા સાથે કંપિત કરતાં $4$ સ્પંદ પ્રતિ સેકન્ડે ઉત્પન્ન કરે છે. બીજા અજ્ઞાત ચીપિયા પર થોડું મીણ લગાડતાં $2$ સ્પંદ સંભળાય છે, તો આ અજ્ઞાત ચીપિયાની આવૃત્તિ ($cps$ માં) કેટલી કેટલી હશે?
    View Solution
  • 4
    ધન $x-$ અક્ષની દિશામાં ગતિ કરતાં $y-$ દિશામાં સ્થાનાંતર $1\; m$, તરંગલંબાઈ  $2\pi \;m$અને આવૃતિ $\frac{1}{\pi }\;Hz $ આવૃત્તિવાળા તરંગને શેના વડે દર્શાવાય?
    View Solution
  • 5
    તરંગનું સમીકરણ $y = a\sin (0.01x - 2t)$ છે, જ્યાં $a$ અને $x$ એ $cm$ માં હોય તો તરંગનો વેગ ($cm/s$ માં) કેટલો થશે?
    View Solution
  • 6
    એક લંબગત તરંગ $y=2 \sin (\omega t-k x) cm$ વડે રજૂ થાય છે. જ્યારે તરંગવેગ કણના મહત્તમ વેગ જેટલો થાય તે માટે તરંગલંબાઈનું મૂલ્ય $...........cm$ થશે.
    View Solution
  • 7
    તરંગનું સમીકરણ $y = 3\cos \,\left( {\frac{x}{4} - 10t - \frac{\pi }{2}} \right)$ હોય,તો માધ્યમના કણનો મહત્તમ વેગ કેટલો થાય?
    View Solution
  • 8
    $2.0\, m$ લાંબી દોરીનો છેડો $240\, Hz$ આવૃતિથી કંપન કરતી વસ્તુ સાથે જોડેલો છે. દોરી તેના ત્રીજી આવૃતિ પર દોલનો કરે છે.તો તરંગની ઝડપ અને મૂળભૂત આવૃતિ કેટલી હશે?
    View Solution
  • 9
    કયાં તાપમાને ધ્વનિની ઝડપ $0°C$ તાપમાન કરતાં બમણી થાય?
    View Solution
  • 10
    અનુનાદ નળી વડે ધ્વનિનો વેગ નક્કી કરવાના પ્રયોગમાં શિયાળા દરમિયાન પ્રથમ અનુનાદની શરત માટે લંબાઈ $18 \;cm$ મળે છે. આ જ પ્રયોગ ઉનાળામાં કરવામાં આવે છે. તો દ્રિતીય અનુનાદ માટે $x\; cm$ લંબાઈ મળે છે. નીચેનામાંથી ક્યુ વિધાન સાચું છે?
    View Solution