એક કેબલ (તાર) માં $0.1\, kW$ નાં એક સિગ્નલને પ્રસારીત કરવામાં આવે છે. કેબલનો તનુકરણ $(attenuation)$ $-5\, dB$ પ્રતિ કિલોમીટર છે અને કેબલની લંબાઈ $20 \,km$ છે. રીસીવર છેડા આગળ મળતી કાર્યત્વરા $10^{-x} \, W$ છે. $x$ નું મૂલ્ય .......... 

$[\,dB$ માં લબ્ધિ $\left.=10 \log _{10}\left(\frac{ P _{ o }}{ P _{i}}\right)\right]$

  • A$4$
  • B$12$
  • C$16$
  • D$8$
JEE MAIN 2021, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
d
Sound level decreases by \(5\, dB\) every \(km\) so sound level decreased in \(20\, km =100 \,dB\)

\(\beta_{2}-\beta_{1}=10 \log _{10} \frac{ I _{2}}{ I _{1}}\)

\(-100=10 \log _{10} \frac{ I _{2}}{ I _{1}} \Rightarrow \frac{ I _{1}}{ I _{2}}=10^{10}\)

\(I _{2}=10^{-10} I _{1} \Rightarrow P _{2}=10^{-10} P _{1}=10^{-8}\, W\)

\(\mathrm { x } = 8\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $S_1$ અને $S_2$ બે ધ્વનિ ઉદગમો સમાન આવૃતિ $660\, Hz$ ઉત્પન્ન કરે છે.સાંભળનાર $S_1$ ઉદગમથી $S_2$ ઉદગમ તરફ $u\, m/s$ જેટલા અચળ વેગથી ગતિ કરે છે અને તેને $10$ સ્પંદ સંભળાય છે.હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $330\, m/s$ હોય તો $u$ કેટલો ... $m/s$ હશે?
    View Solution
  • 2
    પાઇપની મૂળભૂત આવૃત્તિ $100Hz$ છે,બીજી બે આવૃત્તિ $300Hz$ અને $500Hz$ હોય,તો...
    View Solution
  • 3
    ધ્વનિના ગુણઘર્મ $A$ કોલમમાં અને તે કોના પર આધાર રાખે છે,તે $B$ કોલમમાં આપેલ છે.તો

    કોલમ$- A$                                કોલમ$ -B$

    પીચ (Pitch)                            તરંગ આકાર (Waveform)

    ગુણવત્તા (Quality)                    આવૃત્તિ (Frequency)

    ધોંધાટ (Loudness)                   તીવ્રતા (Intensity)

    View Solution
  • 4
    $480\, Hz$ આવૃતિ ધરાવતા સ્વરકાંટાનો ઉપયોગ અનુનાદિત નળીમાં હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $(\nu )$ માપવામાં થાય છે.તેમાં ${\ell _1} = 30\,cm$ અને ${\ell _2} = 70\,cm$ લંબાઈએ અનુનાદ સંભળાય છે.તો $\nu$ કેટલી ..... $ms^{-1}$ હશે?
    View Solution
  • 5
    પાણીની અંદર $600Hz$ આવૃત્તિવાળું ઉદ્‍ગમ મૂકેલ છે.પાણીમાં અને હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $1500 m/s$ અને $300 m/s$ છે.તો હવામાં ધ્વનિની આવૃત્તિ કેટલી  ..... $Hz$ થાય?
    View Solution
  • 6
    જ્યારે અવાજનો સ્ત્રોત સ્થિર અવલોકનકારને પસાર કરે ત્યારે, જ્યારે $V_{ s } < < V$ હોય, તો અવલોકનકાર દ્વારા નોંધાયેલ અવાજની આભાસી આવૃતિનો ફેરફાર $...........$
    View Solution
  • 7
    $ {y_1} = 2a\sin (\omega t - kx) $ અને $ {y_2} = 2a\sin (\omega t - kx - \theta ) $ તરંગ એક જ દિશામાં ગતિ કરતાં હોય,તો માધ્યમના કણનો કંપવિસ્તાર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 8
    વાયુનું તાપમાન $600K$ વધારતાં ધ્વનિની ઝડપ $ \sqrt 3 $ ગણી થાય છે.તો વાયુનું શરૂઆતનું તાપમાન કેટલું   .... $^oC$ હશે?
    View Solution
  • 9
    એક ટ્રેન $320\,Hz$ આવૃતિની વ્હિસલના અવાજ સાથે પ્લેટફોર્મ પર ઉભેલા નિરીક્ષક તરફ $66\,m / s$ ની ઝડપથી ગતિ કરે છે. તો નિરીક્ષકે નોંધેલી આવૃતિ $.........Hz$ થાય. (ધ્વનિની ઝડપ $=330\,ms ^{-1}$ )
    View Solution
  • 10
    વિધાન $1:$ અનુનાદ નળીના પ્રયોગમાં વપરાતા સ્વરકાંટાને બીજા સમાન સ્વરકાંટા સાથે પરંતુ જેના હાથાની વચ્ચે ભરી દેવામાં આવે છે તો તેમાં અનુનાદ મેળવવા હવાના સ્તંભની ઊંચાઈમાં વધારો કરવો પડે.

    વિધાન $2:$ હાથાની વચ્ચે ભરતા તેની આવૃતિ વધે છે. 

    View Solution