એક વિદ્યાર્થી અનુવાદ નળીનો પ્રયોગ કરે છે. અનુનાદ નળીનો વ્યાસ $6\, cm$ છે. સ્વરકાંટાની આવૃત્તિ $504\, Hz$ છે. આપેલ તાપમાને ધ્વનીની ઝડપ $336\, m/s$ છે. મીટર પટ્ટીનો શૂન્ય અંક અનુનાદીય નળીનાં ઉપરનાં છેડા સાથે બંધ બેસે છે. જ્યારે પ્રથમ અનુનાદ ઉત્પન્ન થાય તે વખતનું પાણીના સ્તરનું નળીમાં અવલોકન............$cm$ હશે.
  • A$13$
  • B$16.6$
  • C$18.4$
  • D$14.8$
JEE MAIN 2021, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
d
\(d =6 cm , f =504, v =336 m / s\)

\(e =0.3 d\)

\(l+ e =\frac{\lambda}{4}=\frac{ V }{4 f }\)

\(l=16.66-0.3 \times 6\)

\(l=14.866 cm\)

\(l=14.8 cm\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $F_1$ અને $F_2$ સ્વરકાંટાને એકસાથે કંપન કરાવતા $6$ સ્પંદ પ્રતિ સેકન્ડે સંભળાય છે, સ્વરકાંટા $F_1$ ની આવૃત્તિ $256 _Hz$ છે. $F_2$ સ્વરકાંટાને મીણ લગાવતાં સ્પંદની સંખ્યા $6$ પ્રતિ સેકન્ડ થાય છે,તો $F_2$ સ્વરકાંટાની આવૃત્તિ કેટલી ..... $Hz$ થાય?
    View Solution
  • 2
    માધ્યમમાં ધ્વનિની ઝડપ $960\, m/s$ છે,એક બિંદુ પરથી $1 \,min$ માં $3600$ તરંગ પસાર થતા હોય,તો ધ્વનિની તરંગલંબાઇ કેટલા .... મીટર થાય?
    View Solution
  • 3
    પ્રસરતા તરંગનું સમીકરણ $y=a \sin 2 \pi\left(p t-\frac{x}{5}\right)$ છે. તો કણની મહ્ત્તમ ઝડપનો તરંગની ઝડપ સાથેનો ગુણોત્તર કેટલો હશે.
    View Solution
  • 4
    $L$ લંબાઈ અને $6\times 10^{-3}\;kgm^{-1}$ એકમ લંબાઈ દીઠ દળ ધરાવતા તાર પર $540\;N$ તણાવ લગાવવામાં આવે છે. તે બે આવૃતિ $420\;Hz$ અને $490\;Hz$ માટે અનુનાદ કરે તો તારની લંબાઈ મીટરમાં કેટલી હશે?
    View Solution
  • 5
    એક પ્રગામી પ્રસંવાદી તરંગને સમીકરણ

    $y(x, t) = 10^{-3}\,sin\,(50t + 2x)$

    વડે રજુ કરવામાં આવે છે, જ્યાં $x$ અને $y$ એ મીટરમાં અને $t$ એ સેકન્ડમાં છે. આ તરંગ માટે નીચેમાંથી કયું વિધાન સાચું છે?

    View Solution
  • 6
    $x = 0$ અને $x = L$ વચ્ચે $L$ લંબાઇનો તાર જડિત કરેલો છે.તેના પર ${y_1} = A\sin (\pi x/L)\sin \omega t$ના તરંગની ઊર્જા ${E_1}$ છે,બીજા પ્રયોગમાં ${y_2} = A\sin (2\pi x/L)\sin 2\omega t$ના તરંગની ઊર્જા ${E_2}$ છે, તો
    View Solution
  • 7
    $L$ લંબાઈની બંધ ઓર્ગન-પાઈપ અને ખુલ્લી ઓર્ગન-પાઈપમાં અનુક્રમે $\rho_{1}$ અને $\rho_{2}$ ધનતા ધરાવતાં વાયુઓ રહેલા છે. બંને પાઈપોમાં વાયુની દબનીયતા સમાન છે. બંને પાઈપ સમાન આવૃત્તિ સાથે પોતાના પ્રથમ અધિસ્વર (overtone) માં કંપન કરે છે. ખુલ્લા પાઈપની લંબાઈ $\frac{ x }{3} L \sqrt{\frac{\rho_{1}}{\rho_{2}}}$ છે. જ્યાં $x$ ........... છે. (નજીકતમ પૂર્ણાંકમાં લખો)
    View Solution
  • 8
    એક સ્થિત તરંગમાં પ્રસ્પંદ પરના બિંદુુનો કંપવિસ્તાર $4\,cm$, છે. તો પ્રસ્પંદ અને નિસ્પંદની બરોબર મધ્યમાં આવેલા માધ્યમના કણનો કંપવિસ્તાર .......... $cm$ છે.
    View Solution
  • 9
    $85\;cm$ લાંબી એક છેડેથી બંધ નળીના વાયુ સ્તંભ માટે $1250\; Hz$ થી ઓછી કેટલી પ્રાકૃતિક આવૃતિ મળે? (ધ્વનિનો વેગ $=340 \;m/s$)
    View Solution
  • 10
    ધ્વનિ ઉદ્‍ગમ $f\, Hz$ આવૃત્તિનું ઉત્સર્જન કરે છે.બે અવલોકનકાર ઉદ્‍ગમથી દૂર વિરુધ્ધ દિશામાં $0.2\, V$ ઉદ્‍ગમની સાપેક્ષે ગતિ કરે છે.તેને સંભળાતી આવૃત્તિનો ગુણોત્તર કેટલો થાય?
    View Solution