દોરી પરના તરંગ $y=0.002 \sin (300 t-15 x)$ અને રેખીય ઘનતા $\mu=\frac{0.1\, kg }{m}$ હોય તો દોરીમાં તણાવ શોધો. ($N$ માં)
  • A$30$
  • B$20$
  • C$40$
  • D$45$
AIIMS 2019, Medium
Download our app for free and get startedPlay store
c
The given string wave equation is,

\(y=0.002 \sin (300 t-15 x)\)

From the above equation,

\(\omega=300\)

\(k=15\)

The wave speed is calculated as,

\(v=\frac{\omega}{k}\)

\(=\frac{300}{15}\)

\(=20 m / s\)

Also, the expression for the wave speed in the string is,

\(v=\sqrt{\frac{T}{\mu}}\)

\(20=\sqrt{\frac{T}{0.1}}\)

\(T=0.1 \times 20^{2}\)

\(=40 N\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    તરંગો ${y_1} = \,\,a\,\,\sin \,\,\,\left[ {\omega \,t\,\, + \,\,\frac{\pi }{3}} \right]\,\,$ અને ${y_2} = \,\,a\,\,\sin \,\,\omega \,t$ નો પરિણામી કંપવિસ્તાર છે .
    View Solution
  • 2
    એક દોરીને $75 \;cm$ અંતરે રહેલા બે નિયત બિંદુુ વચ્ચે બાંધેલી છે. તેની અનુનાદ આવૃત્તિઓ $420\; Hz$ અને $315 \;Hz$ છે, આ બંને વચ્ચેની બીજી કોઈ આવૃત્તિ નથી. તો આ દોરી માટે સૌથી નીચેની અનુનાદ આવૃત્તિ ($Hz$ માં) કેટલી હશે?
    View Solution
  • 3
    $220\, ms^{-1}$ વેગથી ટ્રેન સ્થિર વસ્તુ તરફ ગતિ કરે છે. તેને ઉત્પન્ન કરેલ $1000\, Hz$ ની આવૃતિ વસ્તુ દ્વારા પરાવર્તન થઈને ટ્રેનના ડ્રાઇવરને સંભળાતી આવૃતિ($ Hz$ માં) કેટલી હશે? 

    (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $=330\, ms^{-1}$)

    View Solution
  • 4
    અનુનાદ નળીના પ્રયોગમાં $512 Hz$ નો સ્વરકાંટો વાપરવામાં આવે છે. પ્રથમ અનુનાદ $30.7\, cm$ અને બીજો અનુનાદ $63.2 cm$ પર થાય છે. ઘ્વનિનો વેગ માપવામાં કેટલી ખામી રહે ...... $cm/sec$ ? (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ =$ 332 ms^{-1}$ )
    View Solution
  • 5
    બે જડિત આધાર વચ્ચે રાખેલ તારની લંબાઈ $40\;cm$ છે. તેમાં ઉત્પન્ન સ્થિત તરંગની મહત્તમ તરંગલંબાઇના ($cm$ માં) કેટલી હશે?
    View Solution
  • 6
    બે બંધ પાઇપની મૂળભૂત આવૃત્તિ દ્વારા $4$ સ્પંદ સંભળાય છે,મોટી પાઇપની લંબાઇ $1m$ હોય,તો નાની પાઇપની લંબાઇ કેટલી ... $cm$ હશે?$(v = 300 m/s)$
    View Solution
  • 7
    કારની છત પરથી $m$ દળવાળી હલકી દોરી વડે એક $M$ દળવાળા ભારે દડાને લટકાવવામાં આવે છે $(m < < M)$.જ્યારે કાર સ્થિર હોય ત્યારે દોરી પર રચાતા લંબગત તરંગોની ઝડપ $60\ ms^{-1}$ છે. જ્યારે કાર $a$ જેટલા પ્રવેગથી પ્રવેગીત થાય છે ત્યારે તરંગ ઝડપ વધીને $60.5\ ms^{-1}$ થાય છે. ગરૂત્વીય પ્રવેગ $g $ ના પદમાં $a$ નું મૂલ્ય_____ની નજીકનું હશે
    View Solution
  • 8
    સમાન કંપવિસ્તાર $a$ અને સમાન આવૃત્તિ $f$ ધરાવતા બે તરંગો સંપાત થવાથી કુલ તીવ્રતા કોના સપ્રમાણમાં હોય?
    View Solution
  • 9
    તરંગનું સમીકરણ $y = 3\cos \,\left( {\frac{x}{4} - 10t - \frac{\pi }{2}} \right)$ હોય,તો માધ્યમના કણનો મહત્તમ વેગ કેટલો થાય?
    View Solution
  • 10
    એક ખેંચેલા તારમાં એક તરંગ ગતિ કરે છે અને તે દઢ આધાર પાસે પહોચે છે. તે ત્યાં અથડાયને પછી આવે ત્યારે....
    View Solution