એક બંધ ઓર્ગન નળીમાં, મૂળભૂત સ્વરની આવૃત્તિ $30 \mathrm{~Hz}$ છે. હવે અમુક જથ્યાનું પાણી ઓર્ગન નળીમાં નાંખતા મૂળભૂત આવૃત્તિ વધીને $110 \mathrm{~Hz}$ થાય છે. બે ઓર્ગન નળીને $2 \mathrm{~cm}^2$ જેટલું આડછેદનું ક્ષેત્રફ્ળ હોય તો ઓર્ગન નળીમાં__________ (ગ્રામમાં) પાણીનો નથ્થો નાંખવો પડશે.(હવામાં ધ્વનિની ગતિ $330 \mathrm{~m} / \mathrm{s}$ લો.)
A$400$
B$200$
C$600$
D$800$
JEE MAIN 2024, Difficult
Download our app for free and get started
a \( \frac{V}{4 \ell_1}=30 \Rightarrow \ell_1=\frac{11}{4} \mathrm{~m} \)
Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*
સ્વરકાંટો $256\, Hz$ આવૃતિથી કંપન કરે છે અને ખુલ્લી નળીમાં ત્રીજી તૃતીય આવૃતિ માટે પ્રતિ સેકન્ડે એક સ્પંદ સંભળાય છે. તો નળીની લંબાઈ $cm$માં કેટલી હશે? (હવામાં ધ્વનિની ઝડપ$=340\, ms^{-1}$)
બે પ્રગામી તરંગો $y_1=2 \sin 2 \pi(10 t-0.4 x)$ અને $y_2=4 \sin 2 \pi(20 t-0.8 x)$ એક જ બિંદુ પર સંપાત થાય છે. તો $I_{\max}$ નો $I_{\min}$ સાથે ગુણોત્તર કેટલો છે $?$
$75.0\;cm$ દૂર બે બિંદુઓ વચ્ચે એક દોરી ખેંચીને બાંધેલી છે. આ દોરીની બે અનુનાદ આવૃત્તિઓ $420 \;Hz$ અને $315\; Hz $ છે. આ બંનેની વચ્ચે બીજી કોઇ અનુનાદ આવૃત્તિ નથી. આ દોરી માટે લઘુત્તમ અનુનાદ આવૃત્તિ ($Hz$ માં) કેટલી હશે?