એક તરંગ $y=0.25 \,sin\left[ {10\pi x - 2\pi t} \right]$ મુજબ આપવામાં આવે છે, જ્યાં $x$ અને $y$ મીટરમાં અને $t$ સેકન્ડમાં છે, આ તરંગ ...... 
  • Aઘન $x$ દિશામાં $1 \;Hz$ આવૃતિ અને $\lambda=0.2\;m$ તરંગલંબાઈથી ગતિ કરે
  • Bૠણ $x$ દિશામાં $0.25\;m $ કંપવિસ્તાર અને $\lambda=0.2\;m$ તરંગલંબાઈથી ગતિ કરે
  • Cૠણ $x$ દિશામાં $1 \;Hz$ આવૃતિથી ગતિ કરે
  • Dઘન $x$ દિશામાં $\pi \;Hz$ આવૃતિ અને $\lambda=0.2\;m$ તરંગલંબાઈથી ગતિ કરે
AIPMT 2008, Medium
Download our app for free and get startedPlay store
a
 y \(=0.25 \sin (10 \pi x-2 \pi t) \)

\( y_{\max } \)\(=0.25 \)

\(k=\frac{2 \pi}{\lambda}=10 \pi \Rightarrow \lambda=0.2 \mathrm{m}\)

\(\omega=2 \pi f=2 \pi \Rightarrow f=1 \mathrm{Hz}\)

The sign is negative inside the bracket. Therefore this wave travels in the positive \(x -direction\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $ {y_1} = 5\sin 2\pi (75t - 0.25x) $ અને $ {y_2} = 10\sin 2\pi (150t - 0.50x) $ તરંગની તીવ્રતાનો ગુણોત્તર $ \frac{I_1}{I_2}=$
    View Solution
  • 2
    $0.04$ $kgm^{-1}$ ની રેખીય દળઘનતા ધરાવતી દોરી પરના તરંગનું સમીકરણ $y = 0.02sin\left[ {2\pi \left( {\frac{t}{{0.04\left( s \right)}} - \frac{x}{{0.50\left( m \right)}}} \right)} \right]m$ છે.આ દોરીમાં તણાવ ($N$ માં) કેટલું હશે?
    View Solution
  • 3
    $1\;m$ લંબાઇની ઓપન પાઇપમાં $\leq 1000$ ની આવૃતિ ધરાવતા ઓવરટોન કેટલા હોય? હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $330 \,m / s$ છે.
    View Solution
  • 4
    $X-$ દિશામાં પ્રસરણ પામતા તરંગનું તરંગ -સમીકરણ નીચે મુજબ છે.$y\left( {x,t} \right) = 0.005cos\left( {\alpha x - \beta t} \right)$જો તરંગની તરંગલંબાઇ અને આવર્તકાળ અનુક્રમે $0.08$ $m$ અને $2.0$ $s$ હોય,તો $\alpha $ અને $\beta $ નાં મૂલ્યો યોગ્ય એકમમાં કેટલા હશે?
    View Solution
  • 5
    કોઈ એક નિશ્ચિત ઓર્ગન પાઈપ માટે ત્રણ અનુક્રમિત આવૃતિઓ $425,595$ અને $765 \,Hz$ છે. હવામાં અવાજની ઝડપ $340 \,m / s$ હોય. તો પાઈપની મુળભુત આવૃતિ ($Hz$ માં) કટલી હશે.
    View Solution
  • 6
    એક વિદ્યાર્થી અનુવાદ નળીનો પ્રયોગ કરે છે. અનુનાદ નળીનો વ્યાસ $6\, cm$ છે. સ્વરકાંટાની આવૃત્તિ $504\, Hz$ છે. આપેલ તાપમાને ધ્વનીની ઝડપ $336\, m/s$ છે. મીટર પટ્ટીનો શૂન્ય અંક અનુનાદીય નળીનાં ઉપરનાં છેડા સાથે બંધ બેસે છે. જ્યારે પ્રથમ અનુનાદ ઉત્પન્ન થાય તે વખતનું પાણીના સ્તરનું નળીમાં અવલોકન............$cm$ હશે.
    View Solution
  • 7
    એક સ્વરકાંટાની આવૃતિ $800 \;{Hz}$ છે જે ઉપરથી ખુલ્લુ અને નીચેથી બંધ પાણી ભરેલી નળી સાથે અનુનાદિત થાય છે. ક્રમિક અનુનાદ $9.75 \;{cm}, 31.25\;{cm}$ અને $52.75\; {cm} $ લંબાઈ પર જોવા મળે છે. હવામાં ધ્વનિની ઝડપ કેટલા .....$m/s$ હશે?
    View Solution
  • 8
    જો $n$ મૂળભૂત આવૃત્તિ ધરાવતા સોનોમીટરના તારનો તણાવ અને વ્યાસ બમણો અને ઘનતા અડધી કરવામાં આવે, તો તેની મૂળભૂત આવૃત્તિ કેટલી થાય?
    View Solution
  • 9
    $150 \mathrm{~cm}$ લાંબી એક બંધ ઓર્ગન નળી (વાંસળી) $350 \mathrm{~cm}$ એક ખુલ્લી ઓર્ગન નળી, કે બંને તેઓની મૂળભૂત આવૃત્તિ સાથે દોલન કરે છે, ની સાથે $7$ સ્પંદ પ્રતિ સેક્ન્ડ આપે છે. ધ્વનિનો વેગ_______$\mathrm{m} / \mathrm{s}$છે.
    View Solution
  • 10
    $2\, Hz$ આવૃત્તિ અને $1 m$ તરંગલંબાઇ ધરાવતા તરંગનો કંપવિસ્તાર $0.5\, m$ છે.તે ૠણ $X-$ દિશામાં ગતિ કરતો હોય,તો તરંગનું સમીકરણ શું થાય?
    View Solution