સ્ટીલના એક તારની લંબાઈ $12.0\, m$ અને દળ $2.10\, kg$ છે. તારમાં લંબગત તરંગની ઝડપ સૂકી હવામાં $20 \,^oC$ તાપમાને ધ્વનિની ઝડપ જેટલી એટલે કે $343\, ms^{-1}$ જેટલી બને તે માટે તારમાં તણાવ કેટલો હોવો જોઈએ ?
  • A$9.5 \times 10^{4} \;N$
  • B$2.06 \times 10^{4} \;N$
  • C$5.12 \times 10^{3} \;N$
  • D$4.8 \times 10^{5} \;N$
Easy
Download our app for free and get startedPlay store
b
Length of the steel wire, \(l=12 \,m\)

Mass of the steel wire, \(m=2.10\, kg\)

Velocity of the transverse wave, \(v=343\, m / s\)

Mass per unit length, \(\mu=\frac{m}{l}=\frac{2.10}{12}=0.175\, kg\, m ^{-1}\)

For tension \(T\), velocity of the transverse wave can be obtained using the relation:

\(v=\sqrt{\frac{T}{\mu}}\)

\(\therefore T=v^{2} \mu\)

\(=(343)^{2} \times 0.175=20588.575 \approx 2.06 \times 10^{4} \;N\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    $S_1$ અને $S_2$ બે ધ્વનિ ઉદગમો સમાન આવૃતિ $660\, Hz$ ઉત્પન્ન કરે છે.સાંભળનાર $S_1$ ઉદગમથી $S_2$ ઉદગમ તરફ $u\, m/s$ જેટલા અચળ વેગથી ગતિ કરે છે અને તેને $10$ સ્પંદ સંભળાય છે.હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $330\, m/s$ હોય તો $u$ કેટલો ... $m/s$ હશે?
    View Solution
  • 2
    એક અવાજનું ઉદગમ શ્રોતા તરફ અવાજની ઝડપ કરતાં $(1/10)$ ગણી ઝડપે ગતિ કરે છે. આભાસી અને વાસ્તવિક આવૃતિનો ગુણોત્તર કેટલી હોય.
    View Solution
  • 3
    સ્થિર તરંગનું સમીકરણ $y = 0.8 \,cos \,\left( {\frac{{\pi \,x}}{{20}}} \right) \,sin \,200 \,\pi \,t\,cm$ હોય,તો બે નિસ્પંદ બિંદુ વચ્ચેનું અંતર કેટલું ... $cm$ થશે?
    View Solution
  • 4
    સમાન કંપવિસ્તાર $a$ અને સમાન આવૃત્તિ $f $ ધરાવતા બે તરંગો સંપાત થવાથી કુલ તીવ્રતા કોના સપ્રમાણમાં હોય?
    View Solution
  • 5
    દોલનના સ્ત્રોતથી $10\; m$ અને $15\; m$ અંતરે બે બિંદુઓ આવેલા છે. દોલનનો આવર્તકાળ $0.05$ સેકન્ડ અને તરંગનો વેગ $300 \;m/s $ છે. દોલનોના બે બિંદુઓ વચ્ચેનો કળા તફાવત કેટલો હશે?
    View Solution
  • 6
    એક ટેકરી તરફ $36 \,km / h$ ના વેગ થી ગતિ કરતી ટ્રેન માંથી વાગતી $320 \,Hz$ આવૃત્તિની સીટીનો પડધો, ટ્રેનના ડ્રાઈવર ને $Hz$ આવૃત્તિ સાથે સંભળાશે. હવામાં ધ્વનિનો વેગ $330 \,m / s$ આપેલ છે.
    View Solution
  • 7
    સીધા પાટા પર $20$ $ms^{-1}$ ઝડપથી એક ટ્રેન ગતિ કરે છે.તે $1000$ $Hz$ આવૃત્તિ ધરાવતી વ્હિસલ (સિસોટી) વગાડે છે.પાટા પાસે ઊભેલા એક વ્યકિતને ટ્રેન પસાર થાય ત્યારે સંભળાતી આવૃત્તિમાં થતો પ્રત્યાશીત ફેરફાર _________ $\%$ .( ધ્વનિનો વેગ = $320$ $ms^{-1}$ ) ની નજીક થશે.
    View Solution
  • 8
    સોનોમીટરના  $AB$ તારની લંબાઈ $110\ cm$ બે ટેકા $A$ થી કેટલા અંતરે મૂકવા જોઈએ કે જેથી ત્રણેય ભાગમાં તણાવ સમાન રહે અને તેમની મૂળભૂત આવૃતિનો ગુણોતર $1 : 2 : 3$ થાય?
    View Solution
  • 9
    $480\, Hz$ આવૃતિ ધરાવતા સ્વરકાંટાનો ઉપયોગ અનુનાદિત નળીમાં હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $(\nu )$ માપવામાં થાય છે.તેમાં ${\ell _1} = 30\,cm$ અને ${\ell _2} = 70\,cm$ લંબાઈએ અનુનાદ સંભળાય છે.તો $\nu$ કેટલી ..... $ms^{-1}$ હશે?
    View Solution
  • 10
    એક ઘ્વનિ- તરંગની ગરમ હવામાં ઝડપ $350\; m/s $ પિત્તળમાં ઝડપ $3500\; m/s$ છે. જયારે તરંગ ગરમ હવામાંથી પિત્તળમાં પ્રસરણ પામે ત્યારે $ 700 \;Hz$ આવૃત્તિ ધરાવતા તરંગની તરંગલંબાઈ ..... 
    View Solution