લંબગત તરંગમાં એક જ સંમયે શૃંગ અને નજીકના ગર્ત વચ્ચેનું અંતર $4\;cm$ છે અને તે સ્થાને શૃંગ અને નજીકના ગર્ત વચ્ચેનું અંતર $1\;cm$ છે તે જ સ્થાને બીજું શૃંગ $0.4\;s$ પછી બને છે તો માધ્યમમાં દોલન કરતાં કણની મહત્તમ ઝડપ કેટલી હશે?
  • A$\frac{{3\pi }}{2}\,cm/s$
  • B$\frac{{5\pi }}{2}\,cm/s$
  • C$\frac{{\pi }}{2}\,cm/s$
  • D$2\pi \,cm/s$
JEE MAIN 2013, Difficult
Download our app for free and get startedPlay store
b
Transverse wave equation 

\(y=a \sin (\omega t+k x)\)

Next crest appears at time interval of \(0.4 \mathrm{s}\)

So, the time period \(T=0.4\)

\(\therefore\) Angular Frequency \(\omega=\frac{2 \pi}{T}=\frac{2 \pi}{0.4}\)

\(\therefore\) Speed of the particle

\(\nu=\frac{d y}{d t}=a \omega \sin (\omega t+k x)\)

\(\nu_{\max }=a \omega\)

\(a=1 / 2 c m\)

\(=\frac{1}{2} \times \frac{2 \pi}{0.4}=\frac{2 \pi}{8} \times 10\)

\(=\frac{5 \pi}{2} \mathrm{cm} / \mathrm{s}\)

art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    બે સ્વરકાંટા દ્વારા પ્રગામી તરંગ $ {Y_1} = 4\sin 500\pi t $ અને $ {Y_2} = 2\sin 506\pi t$ ઉત્પન્ન થાય છે. પ્રતિ મિનિટમાં કેટલા સ્પંદ ઉત્પન્ન થાય?
    View Solution
  • 2
    એક બાજુથી બંદ કરેલ હવાનો સ્તંભ $264\, Hz$ આવૃતિ ધરાવતા સ્વરકાંટા સાથે અનુનાદિત થાય છે.તો આ સ્થંભની લંબાઈ $cm$માં કેટલી હશે? (ધ્વનિનો વેગ$= 330\, m/s$)
    View Solution
  • 3
    દોરી પર પસાર થતાં લંબગત તરંગનું સમીકરણ $y = 10\sin \pi (0.01x - 2.00t)$ છે જ્યાં $y$ અને $x$ એ $cm$ માં અને $t$ સેકન્ડમાં છે. તો દોરી પર રહેલા કણની મહતમ ઝડપ ($cm/s$ માં) કેટલી હશે? 
    View Solution
  • 4
    સ્થિર અવલોકનકાર તરફ આવતી ટ્રેન અને દૂર જતી ટ્રેન દ્વારા સંભળાતી આવૃત્તિ $219Hz$ અને $184 Hz$, હોય તો ટ્રેનનો વેગ અને મૂળ આવૃત્તિ કેટલી થાય? (હવામાં ધ્વનિનો વેગ $340\, m/s$ છે.)
    View Solution
  • 5
    દીવાલ તરફ $72\, km/hr$ ના વેગથી જતી કાર $124 \, vib/sec$ ની આવૃત્તિવાળો હોર્ન વગાડતાં ડ્રાઇવરને સંભળાતી આવૃત્તિ કેટલી .... $vib/sec$ થાય?(હવામાં ધ્વનિની ઝડપ $= 330\, m/s$)
    View Solution
  • 6
    $A$ ઉદગમ $1800\,Hz$ આવૃતિ વાળા ધ્વનિના તરંગો ઉત્પન્ન કરે છે. જે જમીન તરફ $v$ જેટલા ટર્મિનલ વેગથી પડે છે. જમીન પર રહેલ અવલોકનકાર $B$, ઉદગમ $A$ ની નીચે છે જે $2150\,Hz$ આવૃતિવાળા તરંગો મેળવે છે. તો જમીન સાથે અથડાયને આછા આવતા તરંગો $A$ ને મળતાં હોય તો તેની આવૃતિ $Hz$ માં કેટલી હશે? (ધ્વનિનો વેગ$= 343\,m/s$ )
    View Solution
  • 7
    બે ફૅક્ટરી $800\, Hz$ની આવૃતિ વાળો અવાજ ઉત્પન્ન કરે છે. એક માણસ એક ફેક્ટરીમાંથી બીજી ફેકટરી તરફ $2\,m/s$ ના વેગથી ગતિ કરે છે. ધ્વનિનો વેગ $320\, m/s$ છે. એક સેકન્ડમાં માણસને કેટલા સ્પંદ સંભળાશે?
    View Solution
  • 8
    બે સમાન તારને એક સાથે કંપન ધરાવતા પ્રતિ સેકન્ડે $6$ સ્પંદ સંભળાઇ છે.એક તારમાં તણાવમાં ફેરફાર કરવાથી સ્પંદ બદલાતા નથી. ${T_1}$ અને ${T_2}$ એ શરૂઆતનું વધારે અને ઓછું તણાવ છે,તો તણાવમાં ફેરફાર ..... 
    View Solution
  • 9
    એકબીજાને અડીને આવેલા બે ધ્વનિ સ્ત્રોત દ્વારા ઉત્સર્જિત થતાં પ્રગામી તરંગો $ y_1=4sin \left( {600\pi t} \right)$ અને $y_2=5sin \left( {608\pi t} \right)$ વડે આપવામાં આવે છે. આ બંને ધ્વનિ સ્ત્રોતોની નજીકનો અવલોકનકાર શું સાંભળશે?
    View Solution
  • 10
    બે સ્થિર ઘ્વનિ ઉદ્‌ગમો $\lambda$ તરંગલંબાઇ ધરાવતા તરંગો ઉત્સર્જિત કરે છે. એક શ્રોતા એક ઘ્વનિ ઉદ્‌ગમથી બીજા ઘ્વનિ ઉદ્‌ગમ તરફ $u$ વેગથી ગતિ કરે છે. તો તેના દ્વારા સંભળાતા સ્પંદની સંખ્યા કેટલી હશે?
    View Solution