\(t=\frac{A B}{330}+\frac{B C}{330}\)
\(5=\frac{0.9 \times 1000}{330}+\frac{\mathrm{BC}}{330}\)
\(\therefore \mathrm{BC}=750 \mathrm{m}\)
Distance travelled by engine in \(5\, sec\)
\(=900 \mathrm{m}-750 \mathrm{m}=150 \mathrm{m}\)
Therefore velocity of engine
\(=\frac{150 \mathrm{m}}{5 \mathrm{sec}}=30 \mathrm{m} / \mathrm{s}\)
(બંને ઉદગમની આવૃતિ $F_1= F_2=500\, Hz$ અને હવામાં ધ્વનિનો વેગ $=330\, m / s$ છે.)
વિધાન $2$ : જ્યારે ઉદગમ અને અવલોકનકાર ગતિમાં હોય ત્યારે પરાવર્તિત તરંગની આવૃતિ બદલાય છે