એક બંધ અને ખુલ્લી પાઈપ (નળી)ને સમાન લંબાઈ છે. જો તેમના $7$માં ઓવરટોન (આવૃત્તિઆ) નો ગુણોત્તર $\left(\frac{a-1}{a}\right)  $ છે, તો $a$ નું મૂલ્ચ ___ છે.
JEE MAIN 2024, Diffcult
Download our app for free and get startedPlay store
art

Download our app
and get started for free

Experience the future of education. Simply download our apps or reach out to us for more information. Let's shape the future of learning together!No signup needed.*

Similar Questions

  • 1
    બે તરંગ એકસાથે એક તાર પર પસાર થાય છે તેના સમીકરણ નીચે મુજબ છે. 

    ${y}_{1}={A}_{1} \sin {k}({x}-v {t}), {y}_{2}={A}_{2} \sin {k}\left({x}-{vt}+{x}_{0}\right)$

    કંપવિસ્તાર ${A}_{1}=12\, {mm}$ અને ${A}_{2}=5\, {mm}$ ${x}_{0}=3.5\, {cm}$ અને તરંગ સદીશ ${k}=6.28\, {cm}^{-1}$ આપેલ છે.

    તો પરીણામી તરંગનો કંપવિસ્તાર $......\,{mm}$ થશે. 

    View Solution
  • 2
    દોરીમાં રહેલ તરંગનો કંપવિસ્તાર $2\;cm$ છે. તરંગ ધન $x-$ દિશામાં $128 \;m/s $ ના વેગથી ગતિ કરે છે અને તેવું જોવા મળ્યું છે કે દોરીની $4\;m$ લંબાઈમાં $5$ સંપૂર્ણ તરંગ સમાય છે. આ તરંગનું સમીકરણ શેના વડે દર્શાવી શકાય?
    View Solution
  • 3
    કયાં તાપમાને ધ્વનિની ઝડપ $0°C$ તાપમાન કરતાં બમણી થાય?
    View Solution
  • 4
    જ્યારે બે અવાજના તરંગને એક જ માધ્યમમાં સમાન દિશામાં ગતિ કરતાં હોય તેના માટે સમીકરણ નીચે મુજબ આપવામાં આવે છે

    ${y_1} = 0.05\,\cos \,\left( {0.50\,\pi x - 100\,\pi t} \right)$

    ${y_2} = 0.05\,\cos \,\left( {0.46\,\pi x - 92\,\pi t} \right)$

    તો તેનો વેગ $m/s$માં કેટલો મળે?

    View Solution
  • 5
    આપાત તરંગ $P$ હોય,તો પરાવર્તિત તરંગ કેવું થાય?
    View Solution
  • 6
    બે તરંગો નીચેના સમીકરણોથી દર્શાવી શકાય છે. $y_1 = a \,sin\, \omega t $ અને $y_2 = a\, cos\, \omega  t$ પ્રથમ તરંગ એ .....
    View Solution
  • 7
    $S.T.P.$ એ ઓક્સિજનમાં ધ્વનિની ઝડપ અંદાજીત

    $\left(\mathrm{R}=8.3 \mathrm{JK}^{-1}, \gamma=1.4\right.$આપેલ છે.)

    View Solution
  • 8
    બે છેડે જડિત કરેલ દોરીમાં બે લૂપ હોય,તો તરંગની તરંગલંબાઇ કેટલી થાય?
    View Solution
  • 9
    સમાન લંબાઈ ધરાવતી ઓપન અને ક્લોઝડ પાઇપની $p^{th}$ મી આવૃતિનો ગુણોતર કેટલો થાય?
    View Solution
  • 10
    બંધ પાઇપમાં $1000 Hz$ ના તરંગો ઉત્પન્ન કરવામાં આવે,ત્યારે $6$ નિસ્પંદ બિંદુ વચ્ચેનું કુલ અંતર $85cm$ છે,તો ધ્વનિની ઝડપ કેટલી  ..... $m/s$ થાય?
    View Solution